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MBOLEA KWA KILIMO ENDELEVU

Serikali kulinda 
viwanda vya ndani 

vya mbolea

TFRA yafanikiwa 
kukagua wafanyabiashara  

1,190 wa mbolea

TFRA yaanza
kutoa huduma
kwa mtandao

Waziri wa Kilimo, Prof Adolph 
Mkenda,  (katikati) akizungum-
za na mmiliki wa kiwanda cha 

mbolea cha Minjingu Hans Tosky.
Kushoto ni Mkurugenzi Mtendaji 

wa Benki ya Kilimo Tanzania 
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Tanzania inashuhudia ongezeko kubwa la idadi ya watu,  am-
balo linasababisha kupungua kwa maeneo ya uzalishaji chakula 
katika sekta  ya kilimo. Ifikapo mwaka 2030, Tanzania inakadiriwa 
kuwa itakuwa na watu milioni 77.5.  Maana yake ni kwamba ida-
di hiyo ya watu itahitaji yafanyike mabadiliko makubwa katika 
sekta ya kilimo ili kiweze kukidhi mahitaji ya chakula kutokana na 
ongezeko hilo.

Mabadiliko hayo yatahitaji kilimo chenye tija kwa kutumia 
pembejeo bora za kilimo, ikiwemo mbolea, ili eneo dogo la kilimo 
liweze kutoa mavuno makubwa kwa ajili ya kukidhi mahitaji ya 
chakula na malighafi katika viwanda.

Kwa miongo mingi   iliyopita na ijayo kilimo kitaendelea kuwa 
nguzo kubwa ya uchumi wa Tanzania kwa kutoa ajira kwa asilimia 
58 ya wananchi.

Dhima ya Wizara ya Kilimo ni  Kutoa huduma bora za kilimo, 
kuandaa mazingira bora kwa Wadau wa Kilimo, kuimarisha mfu-
mo wa majadiliano ya Kisera, kuzijengea uwezo Mamlaka za Seri-
kali za Mitaa na kuiwezesha Sekta Binafsi kuchangia kikamilifu ka-
tika kilimo endelevu chenye tija, masoko ya uhakika na ongezeko 
la thamani ya mazao.  

Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA),  nayo kama 
moja ya taasisi  za Wizara ya Kilimo ina jukumu kubwa  la kuhakiki-
sha kuwa wakulima wa Tanzania  wanapata  mbolea yenye ubora , 
kwa  wakati na kwa bei nafuu.

TFRA   imeendelea kuratibu, kusimamia uzalishaji na uingiz-
waji wa mbolea nchini ambapo hadi Aprili 2021, upatikanaji wa 
mbolea ulikuwa umefikia tani 678,017 sawa na asilimia 94.4 ya ma-
hitaji ya tani 718,051 kwa msimu wa 2020/2021. Kati ya kiasi hicho 
tani 426,572 zimeingizwa kutoka nje ya nchi, tani 32,239 zimezal-
ishwa nchini na tani 219,206 ni bakaa ya msimu wa 2019/2020.

Serikali imejipambanua vilivyo katika ujenzi wa uchumi wa vi-
wanda ambavyo asilimia 65 ya malighafi zake zinatokana na sekta 
ya kilimo.

Kwa mantiki hiyo, kilimo chenye tija kwa matumizi bora ya 
mbolea kitahakikisha uwepo wa malighafi za kutosha katika ujenzi 
wa uchumi wa viwanda nchini.

Serikali imeendelea kufanya maboresho mbalimbali katika 
tasnia ya mbolea na kufanya sekta hii kutoa mchango mkubwa ka-
tika maendeleo ya taifa.

Mafanikio ya tasnia ya mbolea ni pamoja na kuanzishwa kwa 
mfumo wa ununuzi wa mbolea kwa pamoja ili kuhakikisha kwam-
ba ununuzi wake unakuwa kwa wingi na hivyo kufaidika na pun-
guzo  la bei,  kudhibiti mfumuko wa bei za mbolea, kusajili mbolea 

zote  zinazotumika  nchini,  kuimarika kwa mifumo ya udhibiti   
 na usambazaji wa mbolea, na kuondolewa kwa mbolea ban-

dia.
Matarajio ni kwamba wadau, wakiwemo wafanyabisahara wa 

mbolea, watengenezaji, waagizaji na wasafirishaji wa mbolea nje 
ya nchi hawatalazimika tena kusafiri umbali mrefu kupata huduma 
za vibali mbalimbali.

Wadau wote wa mnyororo wa thamani wa mbolea ndiyo 
watu wanaojua nini kifanyike ili kuboresha tasnia hii muhimu kwa 
uchumi wa taifa. Wawekezaji katika tasnia ya mbolea ni wananchi 
wazalendo wanaozingatia maslahi ya taifa.

Menejimenti ya TFRA, kupitia jarida hili la Mbolea Yetu, hakuna 
shaka kwamba itapata maoni mbalimbali kutoka kwa wadau wote 
kuhusu mbinu za kukabili changamoto zilizoko kwenye sekta hii.

Jarida hili litakuwa jukwaa mahsusi la wadau wote katika ku-
hakikisha kuwa matumizi ya mbolea nchini yanaongezeka kwa 
kasi  na hivyo kuongeza tija katika uzalishaji ambao utaongeza  ki-
pato cha wananchi na kukuza uchumi wa taifa  kwa ujumla.

Mbolea ni Usalama 
wa Nchi Yetu

UJUMBE WA 
MKURUGENZI MTENDAJI

BODI YA
UHARIRI

DANIEL MAARIFA 
 - MWENYEKITI 

MATILDA KASANGA
 - KATIBU

RAYMOUND  KONGA
 - MJUMBE

AZIZI MTAMBO
 - MJUMBE

SALEHE KEJO
 - MJUMBE

THERESIA SIRIWA
 - MJUMBE

ALPHA  NUHU
 - MJUMBEDkt. Stephan Eliuth Ngailo

Mkurugenzi Mtendaji
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Karibuni wasomaji wetu kwenye jarida hili la Mbolea Yetu litakaloun-
ganisha sauti za wadau wa sekta ya mbolea, watungaji sera na watoa 
maamuzi pamoja na wakulima – ambao wanaotoa mchango mkubwa ka-
tika kilimo ili kukuza uchumi wetu.

Hakuna ubishi kwamba kilimo ndio kitovu cha uchumi wa taifa letu. 
Sekta hiyo imekuwa ni uti wa mgongo wa taifa hili tajiri kwa raslimali kati-
ka eneo hili la Afrika Mashariki tangu wakati wa ukoloni, baada ya uhuru na 
itabaki kuwa hivyo hata kwa siku nyingi zijazo.

Zaidi ya asilimia 80 ya Watanzania waishio vijijini wanategemea kilimo 
katika harakati za kupambana na umaskini, kujitosheleza kwa chakula na 
maendeleo ya viwanda.

Kwa bahati mbaya asilimia kubwa ya ardhi ya Tanzania haina rutuba 
ya kutosha ili kusaidia kuzalisha mazao kwa wingi. Chanzo kikubwa cha 
ukosefu wa rutuba kwenye ardhi inayofaa kwa kilimo kinatokana na saba-
bu kadhaa; zikiwemo mmomonyoko wa ardhi, uharibifu wa ardhi yenyewe 
na uharibifu wa mazingira unaochochewa na kasi ya ukataji miti maeneo 
mengi ya nckhi.

Kutokana na sababu hizo, ni wazi kwamba matumizi ya mbolea ni su-
ala lenye umuhimu wa pekee ili kuhakikisha kwamba kilimo kinakuwa cha 
manufaa kwa wakulima kutokana na ongezeko la uzalishaji.

Changamoto mbalimbali zinazoikabili sekta ya kilimo zimeifanya 
Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA) kuanzisha jarida hili la 
Mbolea Yetu ili litumike kama kipaza sauti au jukwaa la usambazaji wa ta-
arifa zinazohusu matumizi ya mbolea kwa wadau mbalimbali. 

Kama chombo cha kupanua wigo wa soko, jarida hili litaongeza tha-
mani kwa shughuli za TFRA kwa kujenga mawasiliano ya karibu na wateja 
na kuwavuta wateja wapya kwenye mnyororo wa thamani wa mbolea.

Lengo kubwa la Mbolea Yetu ni kusambaza habari zilizofanyiwa utafiti 
wa kina kwa wadau wake ili kuifanya sekta ya kilimo iwe endelevu, iweze 
kuzalisha chakula kwa wingi na itosheleze mahitaji ya malighafi kwa sekta 
inayokua kwa kasi ya viwanda.

Malengo mengine ya jarida hili yatakuwa kuwajulisha watunga sera na 
watoa maamuzi kuhusu maendeleo ya tasnia ya mbolea kwa ujumla wake, 
kuzijulisha sekta nyingine za uchumi kuhusu shughuli za mbolea, kuwa juk-
waa la kubadilishana mawazo kwa ajili ya kukuza vitega uchumi kwenye 
sekta ya mbolea nchini na nje ya nchi, na kuwapa wadau wa mbolea habari 
sahihi na zinazoaminika kuhusu nafasi ya TFRA katika kukuza sekta hiyo.

Jarida hili litakuwa likichapishwa mara mbili kwa mwaka kwa ajili ya 
kukuza biashara ya mbolea nchini na nje ya nchi. Isitoshe, jarida hili pia 
litajihusisha na usambazaji wa habari zinazohusu sekta nyingine kama vile 
viwanda, uwekezaji na biashara na nafasi ya sekta hizo katika kukuza ma-
tumizi ya mbolea.

Jarida hili, ambalo litakuwa la kwanza la aina yake kuanzishwa na 
TFRA, litachapisha habari na makala zinazohusu uhusiano wa sekta ya 
mbolea na sekta nyingine. Madhumuni ya kuanzishwa kwa chombo hiki 
cha mawasiliano ni kukidhi na kueneza habari zinazogusa matakwa ya 
wasomaji.

Tunatarajia kwamba wadau wa tasnia ya mbolea pamoja na wasomaji 
wetu watatupa mrejesho utakaosaidia kuboresha jarida hili kwa manufaa 
ya maendeleo ya taifa katika kuimarisha uchumi wa kati.

Ndani ya toleo hili utasoma habari kuhusu miradi ya kilimo cha mpun-
ga ya Dakawa na Madibira, utasoma habari za kiwanda cha mbolea cha 
Minjingu Mines and Fertiliser Ltd, habari za vijana wa Arusha na waasisi wa 
kiwanda cha Keen Feeders Ltd na habari za ‘wazee wa kazi’ wa kiwanda 
cha ABM cha Tanga, bila kusahau habari za wakulima wanaounda Pamoja 
Sadani Amcos wa Mufindi. Hizi ni habari zilizofanyiwa utafiti na za kuvutia.

Karibu!

MboleaYetu sauti
ya wadau wa kilimo

TAHARIRI

Wakulima wa Mpunga
Dakawa walonga mbolea 
ilivyowatajirisha Uk >7

Matumizi ya mbolea yaifanya
Madibira kutema pesa kama
mgodi wa almasi Uk >12

Kilimo kinalipa Uk >11

Minjingu yazalisha asilimia 80 ya 
mbolea nchini Uk >14

‘Mkombozi wa Kilimo’
aibuka na tiba ya udongo Uk >15

Wakulima: Mfumo wa ununuzi
wa mbolea kwa pamoja 
umetukomboa Uk >16

TFRA yajivunia mafanikio 
kuimarisha mifumo ya udhibiti 
mbolea Uk >17

TFRA yapania kutangaza
shughuli zake kwa kushiriki 
maonesho ya kilimo Uk >18

Matumizi ya mbolea yaleta
nuru kwa wakulima  kwa
kuongeza uzalishaji Uk >18

Mbolea ni nini Uk >18
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Na MWANDISHI WETU
–––––––––––––––––––––––-----–––––––––––––

Katika kutekeleza malengo yake kwa mwa-
ka 2020/2021, Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea 
Tanzania (TFRA) imefanikiwa kukagua wafany-
abiashara 2,190 wa mikoa 24 kuhusu uhalali wa 
leseni zao na ubora wa mbolea zinazosamba-
zwa nchini.

Wafanyabiashara waliokaguliwa wanatoka 

mikoa ya Mbeya, Iringa, Njombe, Songwe, Mo-
rogoro, Ruvuma, Rukwa, Katavi na Pwani.

Mikoa mingine ni Tanga, Mtwara, Lindi, 
Mwanza, Geita, Kagera, Shinyanga, Mara, Simi-
yu, Tabora, Kigoma, Arusha, Kilimanjaro, Dar es 
Salaam na Dodoma.

Hayo yameelezwa na Mkurugenzi Mtendaji 
wa TFRA Dkt. Stephan Ngailo alipozungumza 
na waandishi wa habari ofisini kwake  jijini  Dar 

es Salaam hivi karibuni. Dkt Ngailo amesema  
viwanda 16 vya mbolea vilikaguliwa na kubaini 
mapungufu mbalimbali na kutoa mwongozo 
na ushauri wa kuboresha huduma na kuongeza 
uzalishaji kwa viwanda hivyo, hususani kwenye 
eneo la usajili na ubora wa bidhaa.

Kwa msimu wa 2020/2021, Dkt. Ngailo 
amesema hali ya upatikanaji na usambazaji 
wa mbolea ni ya kuridhisha kwani kufikia Aprili 
2021,  jumla ya tani 454,905.02 za mbolea zi-
liingizwa nchini zikiwemo UREA tani 109,274, 
DAP – tani 95,444, CAN, tani – 47,707, NPK – 
tani 95,660, SA – tani 546.22, MOP – tani 14282, 
mbolea zenye N  tani 30564 na nyingine – tani 
7,318.80.

“Mamlaka inaendelea kushirkiana na wadau 
wake kuhakikisha mbolea bora inapatikana 
wakati wote wa msimu,” Alisema Dkt. Ngailo. 

Kuhusu mfumo wa ununuzi wa mbolea kwa 
pamoja, Mkurugenzi Mtendaji huyo amesema 
kuwa hadi kufikia Aprili mwaka huu, mafunzo 
yalitolewa kwa vyama vya ushirika 458 kutoka 
mikoa ya Rukwa (UKU), Iringa (IFCU), Njombe 
(NJORECU), Mbinga (MBIFACU) na vyama 
vyote vya wakulima wadogo wa zao la chai Tan-
zania kupitia TSHTIDA, vyama vya ushirika vya 
kahawa kwa uratibu wa Bodi ya Kahawa.

Vyama vingine vilivyohusishwa kwa uratibu 
wa Bodi ya mazao husika ni Mkonge Tea AM-
COS (Mufindi) na Mbeya (RUBUTCOJE).

Kwa sasa, amesema , TFRA inashirikiana 
na taasisi za Wizara ya Kilimo ikiwemo Tume ya 
Vyama Vya Ushirika (TCDC), Wakala wa Taifa wa 
Ghala la Chakula (NFRA) na Bodi ya Nafaka na 
Mazao  Mchanganyiko  (CPB) katika kuwaweze-
sha wakulima waliofundishwa kuingia mikataba 
na wanunuzi wa mazao ili itumike katika kupata 
dhamana za benki kwa ajili ya kuingiza mbolea 
zote za msimu wa 2021/2022 kwa zabuni moja 
ya Mfumo wa Ununuzi wa Mbolea kwa Pamoja 
(BPS).

Vyama vingine vilivyohamasishwa kwa ura-
tibu wa Bodi za mazao husika ni Mkonge AM-
COS, RUUTCOJE na Mtibwa AMCOS.

TFRA yafanikiwa kukagua 
wafanyabiashara 
1,190 wa mbolea

Mkaguzi wa mbolea wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA) Bwana Allan 
Mariki akikagua ubora wa mbolea katika moja ya maduka ya mbolea mkoani Lindi

Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA) Dkt Stephan Ngailo 
akikagua uwepo wa mbolea katika moja ya maghala ya mbolea mkoani Njombe 
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Na MWANDISHI WETU
–––––––––––––––––––––––-----–––––––––––––

Waziri wa Kilimo, Prof. Adolf Mkenda 
amewahakikishia wawekezaji wa mbolea nchi-
ni   kuwa endapo watazalisha  kiasi cha kukidhi 
mahitaji ya nchi na chenye ubora unaotaki-
wa, Serikali itazuia uingizwaji wa bidhaa hiyo 
muhimu kutoka nje ya nchi.

 Prof. Mkenda aliyasema hayo wakati ali-
potembelea kiwanda cha mbolea cha Minjingu 
kilichopo Wilaya ya Babati Mkoani Manyara 
mwezi Aprili mwaka huu. 

Prof. Mkenda amewaambia wazalishaji 
wa mbolea nchini kuwa ni wajibu wa  Serikali 
kulinda viwanda vya ndani na kwamba endapo 
bidhaa hiyo itazalishwa  nchini na kuuzwa kwa 
bei ya chini kuliko ile inayotoka nje, hapatakuwa 
na haja ya kuruhusu mbolea kuagizwa toka nje.   

 Waziri Mkenda ameyaomba makampuni 
yanayoingiza mbolea kutoka nje kuunga mko-
no jitihada za Serikali za  ujenzi wa viwanda 
kwa   kujenga viwanda vya mbolea ndani ya 

nchi ili kumwezesha mkulima kupata mbolea 
kwa wakati na kwa bei nafuu.

 Amesema zaidi ya asilimia tisini (90%) ya 
mbolea inayotumika nchini inaagizwa kutoka 
nje wakati asilimia 10 tu ndio inayozalishwa  
ndani ya nchi na hivyo kuifanya Tanzania ku-
tumia fedha nyingi za kigeni kuagiza bidhaa 
hiyo, jambo ambalo si la kujivunia.

Waziri  Mkenda amesema  Serikali ime-
kuwa ikitumia zaidi ya dola milioni 200 za 
Kimarekani   kila mwaka kuagiza mbolea   ku-
toka nje ya nchi  kwa kutumia fedha za wakuli-
ma na kwamba iwapo bidhaa hiyo itazalishwa 
nchini italeta tija zaidi kwa Taifa tofauti na il-
ivyo sasa.

“Kimsingi tunatumia pesa za wakulima, ni 
hasara….kile ambacho kinaweza kuzalishwa 
hapa na ambacho hakiwezi kutuongezea bei 
kizalishwe hapa, mambo ya pembejeo tukien-
delea kuagiza hatutasonga mbele” alisema 
Waziri Mkenda. 

Ili kutimiza azma ya serikali ya  kuimarisha 

viwanda vya ndani vya mbolea,  Pof. Mkenda  
amewaagiza wataalamu wa Kilimo kutoka ka-
tika taasisi mbalimbali za utafiti kuwekeza na 
kutafiti aina bora za mbolea na kutoa utaalamu 
huo kwa viwanda vya mbolea nchini ikiwemo ki-
wanda cha mbolea cha Minjingu hatua ambayo 
itasaidia nchi kuacha kuagiza bidhaa hizo nje.

“Watafiti wasaidieni hawa wazalishaji wetu 
wa ndani kutengeneza bidhaa zenye ubora na 
mnafahamu Minjingu wanaweza kufanya tum-
saidie afanye hivyo maana kwanza watu wetu 
watapata ajira, TRA watakusanya mapato zaidi 
na Taifa kupata mapato mengi zaidi” alisema

Katika ziara yake kiwandani Minjingu Prof. 
Mkenda  aliongozana na wataalamu kutoka   
katika taasisi mbalimbali  za utafiti  ikiwemo  
Taasisi ya Utafiti wa Tumbaku Tanzania (TOR-
ITA), Taasisi ya Utafiti wa Chai Tanzania (TRIT), 
Taasisi ya Utafiti wa Kahawa Tanzania (TACRI)  
na  Taasisi ya Utafiti wa Kilimo  Tanzania (TARI). 

Prof. Mkenda alisema ni wajibu wa wata-
alamu wa utafiti wa Kilimo katika mazao 
mbalimbali kufanya utafiti utakaosaidia ku-
gundulika kwa mbolea bora na zenye matokeo 
mazuri kwa wakulima jambo ambalo litapun-
guza gharama za uingizwaji wa mbolea kutoka 
nje ya nchi. 

“Nawaagiza wataalamu kutoka katika 
taasisi za kilimo kufanya utafiti utakaosaidia 
kiwanda cha Minjingu kuzalisha mbolea zile 
ambazo zinafanya vizuri ambazo tumekuwa 
tukiagiza Nje ya Nchi , njia ya  kuzalisha mbolea 
hizo mnazo na sio siri”. Alisema Mkenda. 

Tutavilinda viwanda 
vya ndani vya mbolea: 

Prof. Mkenda 

Waziri wa Kilimo, Prof Adolph Mkenda, (kushoto) akielezwa hali ya uzal-
ishaji wa mbolea na mmiliki wa kiwanda cha Minjingu Bw. Hans Tosky.

Habari Kuu
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Na MWANDISHI WETU
–––––––––––––––––––––––-----––––––––––––

Tangu Tanzania Bara (zamani Tangan-
yika) ipate uhuru wake kutoka kwa Waingere-
za zimepita kaulimbiu nyingi kuhusu kilimo. 
Tumeshuhudia “Siasa ni Kilimo”, “Kilimo ni 
Uhai”, “Kilimo cha Kufa na Kupona” na “Kili-
mo Kwanza”. Kaulimbiu hizi zimeishi kama 
nadharia tu: hazijasaidia kusukuma azma ya 
kitaifa ya kujitegemea kwa chakula kama 
mwasisi wa taifa hili kubwa la Afrika Mashari-
ki, Mwalimu Julius Nyerere, alivyokusudia 
mara baada ya kuipandisha bendera ya taifa 
huru katika Mlima Kilimanjaro na kuishusha 
bendera ya Waingereza ya Union Jacr.

Safari ya timu ya waandishi wa habari 
wanne kutembelea ‘Machimbo ya Mpunga’ 
wilayani Mvomero, mkoani Morogoro, ilian-
zia jiji la biashara la Dar es Salaam. Waandi-
shi hao walikuwa wamejawa na hamu kubwa 
ya kuona utajiri ulioko kwenye kilimo cha 
mpunga katika bonde la Wami Dakawa. Ha-
wakutaka kuhadithiwa  habari za maendeleo 
yanayotokea nchini mwao tangu Tanzania 
bara ipate uhuru karibu miongo sita iliyopita.

Changamoto kubwa ya tasnia ya habari 
Tanzania ni ile ya waandishi wa habari 
kung’ang’ania kuandika habari za mijini 
badala ya kwenda vijijini kuona jinsi idadi 
kubwa ya Watanzania wanavyohangaika ku-
jipatia riziki zao.

Jina la Dakawa lina mvumo mkubwa Tan-
zania na nje ya mipaka yake kwa sababu ya 
skimu maarufu ya kilimo cha mpunga kwa 
karibu miongo minne.

Kwa kujiamini na kwa kujivuna, wenyeji 
wa kijiji cha Dakawa wamelibatiza eneo lao 
‘Machimbo ya Mpunga’ kwa sababu ndipo 
ulipo uhai na matumaini yao. Kama Biblia in-
avyotuambia (Luka12:32-34) “popote hazina 
yako ilipo pia moyo wako upo.” ‘Machimbo 
ya Mpunga’ ya Dakawa siyo tu kwamba ya-
nagusa hazina na ilipo mioyo ya wananchi wa 
eneo hilo, bali pia yanagusa uhai wa Tanzania 
kama taifa.

Kwa mtu yeyote anayetembelea Dakawa 
anaiona ilipo hazina ya wananchi wake; pia 
anaiona ilipo hazina ya Tanzania katika azma 
yake ya kujitosheleza kwa chakula. Dakawa 
ni moyo wa taifa, na ukisimama kidogo tu, 
usalama wa chakula nchini upo mashakani.

Wami Dakawa ndipo yalipo Makao 

Makuu ya Chama cha Ushirika wa Wakulima 
Wadogo Kilimo cha Umwagiliaji Mpunga Da-
kawa (UWAWAKUDA) kilichosajiliwa rasmi 
Julai 24, 2006. Ushirika huo hivi sasa una wa-
nachama 935 – wanaume 552, wanawake 376 
na taasisi 7 za kidini.

Kwa mujibu wa Meneja Mkuu wa UW-
AWAKUDA, Innocent Kisole, ushirika huo uli-
tokana na kurithishwa shamba lililoanzishwa 
na Serikali mwaka 1982 likiwa chini ya Shirika 
la Kilimo na Chakula (NAFCO) lililokuwa likiit-
wa Dakawa Rice Farm. 

Mwaka 1996 hadi 1997 NAFCO ilishindwa 
kujiendesha kibiashara na kuwekwa kwenye 
Mkakati wa Ubinafsishaji wa Mashamba ya 
Kilimo ambapo mwaka 2002 shamba lili-
fungwa rasmi na Tume ya Ubinafsishaji wa 
Mashirika ya Umma.

UJIO WA USHIRIKA
Baada ya kufungwa kwa shamba hilo, 

Kisole anasema mwaka 2003 Baraza la 
Mawaziri liliamua shamba hilo limilikishwe 
kwa wakulima wadogo wa Wilaya ya Mvome-
ro – hususani kijiji cha Dakawa na Manispaa 
ya Morogoro -- ili walime kilimo cha mpunga 
kwa kuanzisha ushirika. 

Serikali ilitoa sharti kwamba wananchi 
watakaopewa shamba hilo ni lazima walipe 
madeni ya kibiashara yaliyoachwa na NAF-
CO ya 269,000,000/-. Baraza la Mawaziri pia 
liliamua mtambo wa kukoboa mpunga na 
ghala uliokuwa chini ya Dakawa Rice Farm 
ubinafsishwe.

Kisole anaeleza kuwa hivi sasa ushiri-
ka wa UWAWAKUDA una eneo la hekta 
3,225.15; kati ya hizo hekta 2,000 zina miun-
dombinu ya umwagiliaji na zinatumika katika 
uzalishaji wa mpunga na hekta 100 zimegaw-
iwa kwa Kituo cha Utafiti wa Kilimo TARI-Da-
kawa wakati hekta 1,000 hazijaendelezwa 
lakini tayari ushirika umeandaa mkakati wa 
kuliendeleza. Hekta 225.15 zilizobaki zime-
tengwa kwa ajili ya majengo na hifadhi ya 
misitu na ushirika una hati miliki ya miaka 66 
kuanzia Aprili 18, 2012.

HALI YA UZALISHAJI
Baada ya NAFCO kukabidhi shamba kwa 

wakulima, Kisole anasema mavuno yalikuwa 
chini sana kati ya tani 1.5 hadi tani 2 kwa hekta 

Wakulima wa
Mpunga Dakawa 
walonga mbolea
ilivyowatajirisha

Prof. Mkenda aliiongeza kuwa serikali 
itaongeza fedha katika sekta ya kilimo eneo 
la utafiti na ugani hatua ambayo itasaidia 
kukipeleka kilimo  katika maendeleo ya uchu-
mi shindani.

 Amesema sambamba na mpango wa mi-
aka mitano wa kuboresha sekta ya kilimo wa-
nanchi wanahitaji                             mazao ya 
chakula yashuke bei sana lakini mkulima naye 
apate fedha na faida kwani  hii inawezekana 
kwa wakulima kulima kilimo chenye tija eneo 
dogo kwa mazao mengi. 

Kwa upande wake, Mkurugenzi  Mtendaji 
wa Kiwanda cha Minjingu, Tosky Hans, alise-
ma kiwanda hicho kimejiwekea mkakati wa 
kuongeza uzalishaji kutoka tani  laki moja hadi 
kufikia tani laki tano ifikapo mwaka 2025  kwa 
lengo  la kukidhi mahitaji ya soko la ndani. 

“Tunafahamu serikali imeweka malengo la 
kukuza sekta ya kilimo tumeanza kuzungumza 
na Taasisi za kifedha kwa ajili ya kutukopesha 
na kupanua kiwanda chetu, kiwanda kinaten-
geneza mbolea za aina tofauti tofauti kulinga-
na na mazao na mbolea hizi zimesheheni aina 
mbalimbali za virutubisho vya udongo” Aise-
ma Bw. Hans.  

Aidha alisema kiwanda hicho kinakabiliwa 
na changamoto mbalimbali ikiwemo ile  ya 
Serikali kutolipa malimbikizo ya deni la mbolea 
za ruzuku la mwaka 2015/2016 na kulipishwa 
kodi za VAT kuingiza mali ghafi. 

Akizungumza mapema, mmoja wa wa-
jumbe wa Bodi ya Wakurugenzi ya Mamlaka 
ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA) Bi. Ve-
ronica Sophu anayewakilisha wakulima wado-
go kupitia Mtandao wa Vikundi vya Wakulima 
Tanzania (MVIWATA),  ameiomba Serikali 
kuweka utaratibu wa kuvikopesha vyama vya 
ushirika wa wakulima ili wanunue mbolea kwa 
mfumo wa pamoja hatua itakayosaidia wakuli-
ma kupata  bidhaa hiyo kwa bei nafuu. 

Mjumbe huyo ambaye pia ni mkulima wa 
mpunga toka Madibira wilaya ya Mbarali ali-
bainisha kuwa wanachama wake wamefaniki-
wa kuongeza uzalishaji wa mpunga kwa njia ya 
umwagiliaji na matumizi ya mbegu na mbolea 
bora kuongeza uzalishaji toka gunia 20 hadi 25 
kwa hekta hadi kufikia tani 7 hadi 10 mwaka 
2019. 

“Vyama vya ushirika vikitumika kuagi-
za mbolea kwa mfumo wa pamoja itasaidia 
wakulima kufikishiwa bidhaa hiyo kwa bei na-
fuu huku ikiwa imezingatia aina ya zao wana-
lozalisha” alisema Soko

Naye Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi 
ya  TFRA Prof. Antony Mshandete ameiponge-
za serikali kwa maelekezo ambayo imekuwa 
ikiyatoa hatua inayosaidia Bodi yake kuwafikia 
wakulima wengi kwa kufikisha mbolea inayo-
hitajika kupitia mfumo wa ununuzi wa pamoja 
(BPS). 

 “Mkakati wetu ni kuhamasisha watan-
zania wengi waanzishe viwanda vya mbolea 
hapa nchini hali itakayosaidia kupata mbolea 
bora na yenye gharama nafuu hivyo kuachana 
na utegemezi wa mbolea toka nje ya nchi” ali-
hitimisha Prof. Mshandete. 

• Asiyetumia mbolea, anaukaribisha umaskini mlangoni pake
• Wafurahishwa na ununuzi wa mbolea kwa pamoja

Inaendelea Uk. 6
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moja kwa sababu ya matumizi  ya mbegu duni 
na mbolea kidogo, kuzidi kwa magugu, hasa 
punga zeze na punga pori. Pia miundombinu 
– pampu na mifereji – ilikuwa imeharibika na 
shamba kuwa pori, hali iliyosababisha upotevu 
mkubwa wa maji na kushuka kwa mavuno.

MATUNDA YA MAFUNZO KWA WAKULIMA
Baada ya kutafakari kwa kina hali duni ya 

uzalishaji, mwaka 2012 ushirika uliwapeleka 
wakulima 32 kwenye Kituo cha Mafunzo ya 
Kilimo cha Kilimanjaro kujifunza mbinu bora 
za kilimo ili wakirudi waweze kuwafundisha 
wenzao.

Kwa mujibu wa Kisole, mafunzo hayo yal-
izaa matunda kwa sababu kuanzia mwaka 
2014 mavuno ya mpunga yalianza kupanda 
hadi wastani wa tani 4 kwa hekta. Kwa msimu 
wa  2018 wastani wa mavuno kwa hekta ulien-
delea kuongezeka kufikia tani 6 hadi tani 6.5, 
wakati msimu wa 2019 wastani wa mavuno uli-
panda kufikia tani 7.2 kwa hekta.

Kisole anataja sababu zilizochochea 
kupanda kwa uzalishaji kuwa zimetokana 
na wakulima kutumia mbolea kwa usahihi 
na mbegu bora ya TXD 306 inayozaa sana na 
kupendwa na walaji,  kupandikiza na kumal-
iza tatizo la magugu sugu na utafiti wa afya 
ya udongo na ushauri wa mbolea za kutumia 
kwenye mashamba kutoka kwa wataalam wa 
kilimo wa Kituo cha Utafiti cha TARI Dakawa. 
Sababu nyingine za kuongezeka kwa uzalishaji 
wa mpunga kwa ushirika wa UWAWAKUDA ni 
pamoja na mafunzo kwa wakulima kuhusu kili-
mo bora cha mpunga na taasisi za fedha kama 
vile Benki ya CRDB na NMB kutoa mikopo kwa 
wakulima kwa masharti nafuu ili kuwawezesha 
kuhudumia mashamba yao vizuri.

“Kupitia UWAWAKUDA hadi sasa baadhi 
ya wakulima wetu wamekuwa na uwezo wa 
kukopa  vitendeakazi kama matrekta na mash-
ine za kuvunia kutoka kampuni mbalimbali,” 
anaeleza Kisole.

MCHANGO WA UWAWAKUDA KITAIFA
Kutokana na uwepo wa UWAWAKUDA, 

uzalishaji wa mpunga hivi sasa umefikia takrib-
ani tani 14,400 kwa mwaka ambapo Serikali 
inafaidika na ukusanyaji wa ushuru wa mazao 
kupitia mpunga/mchele unaozalishwa kwenye 
skimu ya UWAWAKUDA, wakulima kujiajiri 
kwenye sekta ya kilimo, kuwepo kwa ajira za 
muda mfupi kwa zaidi ya vibarua 5,000 kuto-
ka Dakawa na maeneo ya jirani msimu wa kili-
mo, kuchangia ongezeko la pato la Taifa kupi-
tia kuongezeka kwa pato la mkulima mmoja 
mmoja na kuchangia ongezeko la usalama wa 
chakula kitaifa.

SAUTI ZA WAKULIMA 
Wakulima wa mpunga wa Dakawa wana-

tembea kifua mbele baada ya kuonja matun-
da ya kilimo cha zao hilo la chakula. Wanasifu 
jinsi matumizi ya mbolea yalivyowapaisha na 
kupunguza umaskini uliokuwa ukiwakabili siku 
za nyuma. Mwangwi wa sauti za mafanikio yao 
umevuka milima na mabonde na kusikika nchi 
jirani.

BERTHA CHILOSA (50)
Mama huyu wa watoto watatu ni Makamu 

Mwenyekiti wa UWAWAKUDA, aliyeishi katika 
kijiji cha Dakawa kwa miaka 29.Yeye ni shuhu-
da wa mapinduzi ya kilimo cha mpunga katika 
kijiji hicho, na ameshuhudia wakazi wengi wa-
naojituma kwa hali na mali wakiuaga umaskini 
na kuelekea nchi ya ahadi.

“Kwangu mimi mbolea ni pumzi; mbolea ni 
uhai. Maisha yangu yamebadilika baada ya hali 
ya uzalishaji mpunga kupanda. Najivunia kuwa 
na nyumba bora, trekta na uwezo wa kusome-
sha watoto wangu. Vyote hivyo ni matokeo 
ya kilimo cha mpunga,” anaeleza mama huyo 
mcheshi na mwenye kuelewa dira ya maisha 
yake.

“Dakawa ni ghala la taifa na sisi kama wa-
nachama wa UWAWAKUDA tunajivunia hilo. 
Bila chakula hakuna uhai, na kwa kweli, asiye-
tumia mbolea anaukaribisha umaskini mlan-

goni pake.” Chilosa ni mmoja wa wanachama 
wanawake 376 wa UWAWAKUDA anayemiliki 
shamba la mpunga lenye ukubwa wa hekta 
12. Kwake yeye umaskini ameupa kisogo; na 
hataki tena kusikia habari za gonjwa hilo la 
kijamii.”Kilimo ni baraka; bila kilimo hakuna 
uhai,” anaeleza.

NASIBU KATOTO
Huyu ni mkulima kiongozi katika ushiri-

ka wa UWAWAKUDA na mtaalam wa zana za 
kilimo. Ni mtu aliyebobea katika shughuli za 
kilimo kwa sababu tayari ameshaonja matun-
da yake. Mwaka 2016-17 wakati wa Sikukuu za 
Nanenane, Katoto alichaguliwa mkulima bora 
wa Mkoa wa Morogoro na Wilaya ya Mvomero. 
Mwaka huo alivuna magunia 570 ya mpunga 
kutoka kwenye hekta 12 anazomiliki.

 “Ni lazima sisi wakulima tuzingatie ma-
tumizi ya mbolea na mbegu bora ili kilimo che-
tu kiwe na tija. Sisi tulianzisha shamba darasa 
kwa ajili ya mafunzo. Hivi sasa hekta moja in-
azalisha magunia 45 kutoka magunia 36 miaka 
michache ya nyuma,” anaeleza mkulima huyo.

“Kilimo kimenisadia kusomesha watoto 
wangu na kujenga nyumba ya kisasa. Watan-
zania waone kilimo ni kazi kama kazi nyingine. 
Mimi najivunia kuitwa mkulima.

JOHN FUNGO
“Zamani mtu akipata gunia 5 za mpunga 

kwa hekta moja alikuwa akijivuna na kutamba 
mbele ya wenzake. Leo hii kiwango hicho ni 
sawasawa na kusema kwamba mtu amerudi 
shambani mikono tupu,” anasema mkulima 
huyo ambaye zamani alikuwa mwajiriwa wa 
Shirika la Kilimo na Chakula (NAFCO) lililovun-
jwa.

Fungo anasema siku za nyuma (2003) ma-
tumizi ya mbolea katika kilimo yalikuwa hay-
apewi kipaumbele ndio maana hata mavuno 
yalikuwa ni duni. “Leo hii mkulima akivuna ma-
gunia 360 ya mpunga sisi wazoefu katika kili-
mo tunaona ni kiwango cha kawaida,” anase-
ma, na kuongeza: “Ni lazima tutilie mkazo 
matumizi ya mbolea ili kupata mavuno mazuri. 

MOHAMED MAHITA
Huyu ni mkulima anayemiliki shamba 

lenye ukubwa wa hekta 12 na unapomtazama 
uso wake umevaa nuru kwa kuwa na uhakika 
na maisha.  

“Kilimo kina tija iwapo utafuata maelekezo 
ya wataalam – hasa matumizi ya mbolea. Mimi 
nilianza kulima mpunga tangu mwaka 2003 
wakati matumizi ya mbolea yalikuwa kidogo 
sana. Sasa hivi baada ya kuelewa umuhimu wa 
mbolea katika kilimo, nimeshuhudia uzalishaji 
ukiongozeka maradufu kutoka magunia 120 ya 
mpunga mwaka 2003 hadi kufikia magunia 420 
mwaka 2020,” anaeleza Mahita, ambaye sasa 
jasho lake kwenye kilimo limemzadia nyumba 
ya kisasa, usalama wa chakula na fursa kubwa 
ya kuwasomesha watoto wake hadi kwenye 
shule zinazotoza gharama kubwa.

“Nawashauri watu walio nje ya ushiri-
ka wetu wajiunge. Kilimo cha mpunga kita-
wasaidia kuondoa umaskini na kuwapa uhaki-
ka wa kuishi.” 

Inatoka Uk. 7
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Na MWANDISHI WETU
–––––––––––––––––––––––-----–––––––––––––

MAMLAKA ya Udhibiti wa Mbolea Tan-
zania (TFRA), imeboresha utoaji wa hudu-
ma kwa wateja wake nchini kwa kuanzisha  
mfumo wa Kimtandao wa Mbolea (FIS).

Akizungumza na Jarida la “Mbolea 
Yetu”, Kaimu Meneja wa Teknolojia ya 
Habari na  Mawasiliano  (TEHAMA), Bw. 
Salehe Kejo amesema TFRA imeanzisha 
mfumo huo wa kimtandao mahususi  kwa 
ajili ya kutoa huduma kwa wadau wote wa   
mbolea kwa haraka na ufanisi wa hali ya 
juu. 

Bw. Kejo amesema kuanzishwa kwa 
Mfumo wa Mbolea wa Kimtandao kwa 
muda mrefu imekuwa ni azma ya Mamla-

ka illi kurahisisha  na kuboresha  utoaji wa 
huduma kwa wadau wa mbolea.

Kwa mujibu wa Bw.Kejo, TFRA  ilianza 
kutengeneza mfumo huo wa kielekitroniki  
mwaka wa fedha wa 2019/2020 kwa ajili ya 
kuboresha utoaji huduma kwa wateja  na 
upatikanaji wa takwimu za mbolea. 

Amesema Mfumo wa FIS ulianza ras-
mi kutoa huduma kwa wateja kwa njia ya 
kimtandao mwezi Machi 2021 na hadi ku-
fikia mwezi Mei 2021 mfumo umetoa leseni 
183 za wafanyabiashara wa mbolea, vibali 
102 vya kuingiza mbolea nchini na vibali 26 
vya kutoa mbolea nje ya nchi.

Bw. Kejo amesema  kupitia  Mfumo wa 
Mbolea wa Kimtandao, Mamlaka inatoa 
huduma mbalimbali kwa wateja wake iki-
wemo usajili na utoaji leseni za wafanya-
biashara wa mbolea, usajili wa viwanda vya 
mbolea na usajili wa maeneo ya biashara za 
mbolea.

Huduma zingine zinazotolewa kupitia 
FIS ni   usajili wa mbolea, utoaji wa viba-
li vya kuingiza mbolea nchini na utoaji wa 
vibali vya kusafirisha mbolea nje ya nchi.

Aidha, amesema Mfumo wa Mbolea wa 
Kimtandao pia umeboresha utendaji kazi  
kwa kuiwezesha Mamlaka kufanya majuku-
mu yake mbalimbali kwa njia ya mtandao 
ikiwa ni pamoja na ukaguzi wa wafanya-
biasha, mbolea na maeneo ya biashara ya  
mbolea, ukusanyaji wa takwimu za mbolea 
na taarifa mbalimbali za upatikanaji wa 
mbolea nchini.

Akizungumzia kuhusu  mafanikio ya 
FIS tangu kuanzishwa kwake, Kejo amese-
ma mfumo umeboresha utendaji kazi wa 
Mamlaka kwa kutoa namba ya kumbu-
kumbu ya malipo kwa njia ya mtandao bila 
wateja  kufika ofisi za TFRA  zilizopo Dar 
es Salaam na hivyo kupunguza muda wa 
kutoa huduma. 

“Kupitia FIS huduma zetu zinatolewa 
kwa haraka sana, pale wateja wanapohita-
ji huduma zenye malipo kama vile kupata 
vibali vya kuingiza na kutoa mbolea nchini, 
wanapewa namba za kumbukumbu ya ma-
lipo bila kusafiri umbali mrefu kuja ofisi za 
TFRA kama ilivyokuwa awali,” Alisema Bw. 
Kejo.

Aliongeza kuwa FIS imerahisisha upati-
kanaji wa huduma za Mamlaka  kwa wateja 
kwani kwa sasa popote pale  mteja  alipo  
nchini anapata huduma kwa haraka  zaidi.

Akitoa mfano Kejo amesema upati-
kanaji wa leseni za wafanyabiashara wa 
mbolea umeboreshwa kutoka siku 3 hadi 7 
kabla ya Mfumo  na  kupatikana  ndani ya 
dakika  15 tu, wakati  upatikanaji wa vibali 
vya kuingiza mbolea umeboreshwa kutoka 
siku 3 hadi  5 mpaka dakika  15  tu  mteja  
anakuwa  amepata kibali.

Bw.Kejo amesema FIS imeboresha up-
atikanaji wa takwimu za mbolea nchini kwa 
kuhifadhi na  kuchakata takwimu  hizo kwa 
wakati  kutoka kwa wafanyabiashara wa 
mbolea na Mamlaka ya Serikali za Mitaa.

Kupitia FIS huduma zetu 
zinatolewa kwa haraka 

sana, pale wateja wanapo-
hitaji huduma zenye malipo 
kama vile kupata vibali vya 
kuingiza na kutoa mbolea 
nchini, wanapewa namba 
za kumbukumbu ya malipo 
bila kusafiri umbali mrefu 
kuja ofisi za TFRA kama 

ilivyokuwa awali.

TFRA yaanza 
kutoa huduma 
kwa kutumia 
mfumo wa 
kimtandao



Na MWANDISHI WETU
–––––––––––––––––––––––-----–––––––––––––

Ukitaka kufanikiwa duniani, ni lazima uwe 
mwepesi wa kujitambua na kuamua namna 
utakavyoendesha maisha yako. Ukingojea watu 
wengine waamue kwa niaba yako kitu cha ku-
fanya bila ya akili yako kukutuma, ujue maisha 
yako yataparaganyika. Huo ndio ukweli uliodhi-
hiri, na mifano yake iko wazi.

Hapa kwetu Tanzania walalamikaji ni wengi, 
na ni nguvukazi inayopotea kwa maelfu ya vija-
na kujazana na kuzurura kwenye mitaa ya miji 
yetu wakieneza ‘injili’ kwamba serikali imesh-
indwa kuwapatia kazi badala ya kuelewa kwam-
ba hizi ni zama nyingine katika historia na uhai 
wa mwanadamu. Kwa nyakati hizi, ni lazima 
akili yako ifanye kazi ili uweze kuhimili kishindo 
cha maisha.

Hivi ndivyo walivyogundua ndugu watatu 
wa kampuni ya mbolea ya Keen Feeders Ltd 
ya jijini Arusha. Wamegundua kwamba, kama 
alivyowahi kutamka Baba wa Taifa Mwalimu Ju-
lius Nyerere miaka kadhaa iliyopita, elimu siyo 
zao la kupatia bei nzuri sokoni bali ni nyenzo ya 
kuwawezesha watu waliyoipata kuishi maisha 
ya heshima kwa kujiajiri wenyewe.

Fikra hizo ndizo zilizowasukuma Alfred, Al-
loyce na Albert – vijana wa familia ya Masawe -- 
kuunda kampuni yao ya mbolea ya Keen Feed-
ers Ltd ambayo leo hii inajivunia kuwaajiri vijana 
wengine 100.

Ukitembelea kampuni hiyo eneo la Olorieni 
utapata msisimko utakapowaona vijana – wake 
kwa waume -- wakionesha kwamba kujitambua 
ni chanzo cha neema katika maisha.

Kampuni ya Keen Feeders Ltd, ambayo 
ilianza shughuli zake mwaka 2006, inazalisha 
virutubisho vya mimea na mifugo  vinavyoitwa 
Keen Mavuno na Keenfeeders booster. Hizi ni 
mbolea za maji zilizotengenezwa  kwa kushe-
heni virutubisho muhimu vinavyosaidia mimea 
iweze kukua na kuzalisha kwa matarajio au zaidi 
ya matarajio ya mkulima.

Kama mwanadamu atamanivyo kula 
vyakula vizuri vyenye lishe, mmea nao ni lazima 
ulishwe vizuri kwa kupewa virutubisho muhimu 
kama vile nitrojeni,  fosiforasi na potasiumu. Te-
knolojia ya kulisha mimea kupitia vinyweleo vya 
mimea imeanza kushika kasi duniani kote ikil-
inganishwa na  kulisha mmea virutubisho  kwa 
njia ya mizizi, anasema Albert Masawe, mmoja 
wa wakurugenzi wa Keen Feeders Ltd.    

Tafiti mbalimbali  zilizofanywa zinaonesha 
kwamba matumizi ya mbolea za maji kupitia 
majani zaidi ya virutubisho asilimia 90 huchuku-
liwa na mmea wakati kwa kuweka mbolea 
kwenye udongo ni asilimia 10 tu ya virutubisho 
ambavyo huchukuliwa na mmea ambapo asili-
mia 90 hupotea na kusababisha hasara kwa 
mkulima.

Mbolea aina ya Keenfeeders booster ni 
maalum kwa kukuzia mimea ikiwa na kiwango 
cha nitrojeni asilimia 12 ambacho ni sahihi ki-
uchanganyaji kwa vipimo vinavyotumika Tanza-
nia na ukanda wa Afrika Mashariki kwa wakuli-
ma wadogo wadogo, anasema Masawe.

Keenfeeders booster hutumika kukuza 
mmea kipindi chote cha ukuaji wake na imethibi-
tika kuwa na matokeo chanya na kuongeza 
tija kwa wakulima sehemu mbalimbali – hasa 

‘Kampuni ya wazalendo
yathibitisha hakuna

lisilowezekana 

mazao ya nafaka na mboga mboga na mimea 
jamii ya kunde. Mbolea hii, kwa mujibu wa Ma-
sawe, imefanyiwa utafiti na kuthibitishwa na 
Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea (TFRA).

Wakati mbolea ya Keenfeeders booster ik-
iendelea kupata umaarufu kwa kuongeza tija 
kwenye uzalishaji, Kampuni ya Keen Feeders 
Ltd ilifanya utafiti wa kutengeneza mbolea ya 
Keen Mavuno ikiwa na virutubisho muhimu ku-
wezesha mmea kukua kwa afya na kutoa ma-
tunda yenye kiwango bora.

Kwa mujibu wa Masawe, aina hii ya mbolea, 
ambayo imethibitishwa na Mamlaka ya Udhibiti 
Mbolea, imesambazwa nchi nzima kuwaweze-
sha wakulima kujikita katika kilimo cha biasha-
ra.

“Kampuni yetu imefanikiwa kuwaondoa 
kwenye soko washindani wetu kwa vile mbolea 
zetu zinapendwa mno na wakulima,” anaeleza 
Masawe, ambaye anadokeza kwamba Keen 
Feeders Ltd ina mikakati ya kuongeza uzalisha-
ji wa mbolea kwa kuongeza mashine na nguvu 
kazi. “Tuna mpango mkakati wa kuongeza ajira 
kwa vijana kwa kununua mashine mpya yenye 
uwezo wa kuzalisha mbolea zaidi kukidhi mahi-
taji ya soko (wakulima),” anasema.

“Nawahamasisha vijana wajitokeza kuan-
zisha viwanda. Ni kitu kinachowezekana iwapo 
wataamua,” anaeleza.

WAFANYAKAZI WA KEEN FEEDERS LTD WANENA
Katika miaka 15 ya uhai wa kampuni ya 

Keen Feeders Ltd, mambo mengi yamefanyika 
na kupita. 

Kwanza, kampuni hiyo imeshuhudia ukuaji 
wenye kuleta matumaini na kuongezeka kwa 
mahitaji ya bidhaa zake kwenye soko.

Pili, kampuni hiyo imeajiri vijana ambao 
hatimaye baadhi yao wameamua kuanzisha 
kampuni zao za mbolea baada ya kupata uzoefu 
na ujuzi kutoka Keen Feeders Ltd. Haya ni ma-
tunda wanayojivunia ndugu watatu waasisi wa 
kampuni hiyo – Alfred, Alloyce na Albert, au ‘Tri-
ple A’, kama jina la kampuni yao linavosomeka.

Vijana hawa ndugu walikuwa na maono 
ambayo yaliwaongoza kwenye utekelezaji. 
Utekelezaji ukafanikisha kutimia kwa ndoto 
yao. Kutimia kwa ndoto yao kukawapa faraja ya 
maisha. 

Wafanyakazi wa Keen Feeders Ltd wana-
ishiwa maneno ya shukrani ya kuwaelezea vija-
na hao ‘Triple A’. 

Maria Jerome, ambaye ni Afisa Mauzo wa 
Keen Feeders Ltd Kanda ya Kati, anasema 
kwa ufupi kwamba kampuni imempaisha ki-
maisha. “Kwa kweli nimefaidika kimaisha na 
kutumia pato langu kuwasaidia ndugu zangu. 
Nawashauri vijana wajiingize katika shughuli za 
kilimo na ufugaji; watafaidika kimaisha,” anase-
ma msichana huyo, ambaye ukimwona uso 
wake umejaa matumaini ya mafanikio maishani 
mwake.

Naye Meneja Uzalishaji wa kiwanda hicho, 
Robert anasema kwamba sekta ya mbolea in-
akua jinsi vijana wanavyoendelea kujikita katika 
shughuli za kilimo na ufugaji.

“Ndoto yangu ni kuanzisha kiwanda chan-
gu cha mbolea. Inawezekana kwa sababu nia 
ninayo na uwezo ninao,”  anaeleza.

• Ndugu watatu wanaomiliki kiwanda cha mbolea
• Waonesha dira kwa vijana kujiajiri

Wafanyakazi wa kampuni ya mbolea ya Keen Feeders Limited  wakipanga bidhaa za kiwanda

Mbolea Bora kwa Wakulima wote
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Mwalimu Christoti Lukinga ni kijana asiye-
sahau kule alikotoka. Bado anaongozwa na use-
mi wa wahenga wa “Mwacha jadi si mjadi.”

Yeye ni kijana aliyesoma mpaka chuo kikuu 
na kubahatika kupata kazi ya ualimu wa sekond-
ari. Ni kijana tofauti na vijana wengine wanaojii-
ta wasomi wa siku hizi ambao upofu wa elimu 
yao umewapa kiburi cha kudharau kule waliko-
toka. Vijana wa aina hiyo wanadharau shughuli 
za kilimo na ufugaji kama ni kazi za sulubu zin-
azopaswa kufanywa na watu wasio na elimu.

Wakati wa likizo yake ya mwisho wa mwa-
ka, hasa unapoanza msimu wa kilimo, Lukinga 
anajumuika na wanakijiji wenzake wa Igomba-
vanu wilayani Mufindi katika shughuli za kilimo. 
Kilimo ndicho kilichowakomboa wazazi wake 
na babu zake enzi na enzi.

Anasema elimu ya chuo kikuu aliyoipata in-
atokana na jasho la wazazi wake waliounguzwa 
na miali mikali ya jua huku wakilima. “Kwangu 
mimi kilimo ni kazi isiyo na mwisho. Kwa nyakati  
hizi kilimo sasa kinalipa,” anaeleza Lukinga.

Kauli ya Mwalimu Lukinga inaungwa mkono 
na mwalimu mwenzake, Festo Cyprian Mwalon-
go, wa Shule ya Msingi Igombavanu ambaye 
anamiliki shamba la mahindi lenye ukubwa wa 
hekta moja na nusu.

“Nashauri wasomi walioajiriwa wajishughu-
lishe na kilimo. Wasitegemee chanzo kimoja 
cha mapato hawatafika mbali kwa maisha ya 
siku hizi,” Mwalongo anasema.

Walimu hao wawili, ambao wote ni wakazi 
wa kata ya Igombavanu,  wanawakilisha sauti za 
wananchi wengine wa tarafa ya Sadani wilayani 

Mufindi ambao wamejikita katika kilimo cha 
kisasa kilichosaidia kubadili hali za maisha yao.

Tarafa ya Sadani inaundwa na kata nne za 
Isalavanu, Igombavanu, Sadani na Ikweha am-
bazo zote zinahudumiwa na Chama cha Ushiri-
ka cha Pamoja Sadani Amcos chenye vikundi 18 
vya wakulima vyenye wanachama 266.

UPATIKANAJI MBOLEA
Chama hicho, kilichoanzishwa mwaka 

2016, kimenufaika sana na uagizaji wa mbolea 
kwa mfumo wa pamoja (au Bulk Procurement 
System - BPS) ambao umezaa matunda ya 
kuongezeka kwa uzalishaji wa mazao ya nafaka 
miongoni mwa wakulima.

Kwa mujibu wa Meneja Msaidizi wa Pamo-
ja Sadani Amcos, Albert Mkuli, mfumo wa BPS 
umeondoa adha kwa wakulima kwa sababu 
“wanapata mbolea majumbani mwao” badala 
ya utaratibu wa zamani wa kufuata mbolea hizo 
kutoka kwa mawakala.

Mkuli anasema kutokana na mfumo wa 
BPS, hivi sasa wakulima wanapata mbolea 
kwa bei nafuu kutoka kwenye chama chao cha 
ushirika kwa haraka zaidi kwa vile inawafikia 
moja kwa moja majumbani mwao.  Kwa mfano, 
mbolea aina ya Urea hivi sasa inauzwa 45,000/- 
badala ya 55,000/- na mbolea aina ya DAP in-
auzwa 52,000/- badala ya 65,000/-    

“Mfumo huu umetusaidia sana na ume-
wanufaisha wanachama kwa kuwa mbolea zin-
amfikia mkulima kwa haraka zaidi,” anaeleza 
Mwenyekiti wa Pamoja Sadani Amcos, Good-
luck Mbati.

Mwenyekiti wa kikundi cha Unity The Pow-
er kati ya vikundi 18 vya Pamoja Sadani Am-

cos, Daniella Stefano Mtende, anasema kikun-
di hicho kilijiunga na mfumo wa BPS mwaka 
2019 ambao umewasaidia wanachama kupata 
mbolea kwa bei nafuu.

“Baada ya kuona manufaa ya mfumo wa 
BPS, wakulima wengine wamejiunga na cha-
ma chetu cha ushirika ili wanufaike na utara-
tibu huu. Elimu kuhusu mbolea imewafanya 
wakulima wengi kuongeza matumizi yake 
katika mashamba yao,” anaeleza Mtende, am-
baye ni mmoja wa viongozi wa Pamoja Sadani 
Amcos.

“Siku za nyuma kilimo kilikuwa hakipewi 
kipaumbele lakini baada ya kuonja matunda ya 
matumizi ya mbolea mashambani wakulima 
sasa hawataki kurudi nyuma,” anaongeza.

KUONGEZEKA UZALISHAJI NA SAUTI ZA WAKULIMA
Picha halisi unayopata ukitembelea Mkoa 

wa Iringa ni kwamba matumizi ya mbolea siyo 
tu kwamba yamechochea uzalishaji wa mazao 
ya chakula bali pia yamesaidia kuleta mageuzi 
kwenye maisha ya kawaida ya wananchi.

Mwalimu Festo Cyprian Mwalongo, kwa 
mfano, anaeleza kwamba kabla hajaanza ku-
tumia mbolea katika shamba lake la hekta moja 
na nusu alikuwa akivuna magunia 7 au 8, lakini 
baada ya kuamua kutumia mbolea sasa hivi 
anavuna magunia 20 hadi 25.

“Mavuno haya yamenipa uwezo wa ku-
somesha wadogo zangu na kuwa na chakula 
cha kutosha. Hata kipato changu cha ualimu 
nakitumia kwa shughuli nyingine za maende-
leo badala ya kufikiria kununua chakula,” 
anasema.

Mwalimu Christoti Lukinga yeye anasifu 
mwamko mkubwa wa wakulima wa kutumia 
mbolea. “Hakuna anayekosa mbolea. Mwi-
tikio ni mkubwa mno miongoni mwa wakulima 
wa kuchangamkia mbolea. Sasa hivi hakuna 
mbolea za magendo wala tozo zozote. Kwa 
kweli kilimo sasa kinalipa,” anaeleza Lukinga.

Afisa Kilimo wa Chama Kikuu cha Ushiri-
ka Mkoa wa Iringa (IFCU), Abubakar Ahmed 
Nyaulingo, anasema kabla ya kujiunga na mfu-
mo wa BPS, wakulima walikuwa wakihangaika 
kwa kuchelewa kupata mbolea na walipoipata 
mbolea hiyo waliinunua kwa gharama kubwa.

“Baada ya kujiunga na mfumo wa BPS, tu-
mekuwa tukipata mbolea kwa haraka na kwa 
bei nafuu,” anaeleza Nyaulingo.

Anaongeza: “Mwitikio wa wakulima kwa 
matumizi ya mbolea sasa ni mzuri sana kwa sa-
babu wengi wao wamejiunga na ushirika. Kwa 
kweli wakulima wakiungana wanaweza kufan-
ya mambo makubwa katika kilimo kwa manu-
faa yao.”

“Tunajivunia kupata mbolea kwa wakati na 
kwa gharama nafuu. Tunaishukuru Mamlaka 
ya Udhibiti wa Mbolea kwa kutuongoza katika 
mfumo huu wa BPS.”

Chama cha IFCU kinaundwa na vyama 43 
vya msingi (Amcos) na kwa msimu wa 2021/2022 
kimepanga kuhakikisha kwamba kinakidhi ma-
hitaji ya mbolea kwa wanachama wake.

“Kazi yetu nyingine kubwa itakuwa ni ku-
endelea kutoa elimu kwa wakulima kuhusu ma-
tumizi sahihi ya mbolea,” Nyaulingo anasema.

Kilimo kinalipa
• Wakulima wasema aliyeonja asali huchonga mzinga
• Wasomi waonya juu ya chanzo kimoja cha mapato
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Mwandishi wa habari Lilian Shirima (kushoto) akimhoji mmoja wa 
viongozi wa Pamoja Sadani Amcos wilayani Mufindi
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Matumizi ya mbolea yameleta mageuzi 
makubwa katika uzalishaji wa zao la mpunga 
kwenye mradi kabambe wa Madibira Wilayani 
Mbarali.

Mradi wa Kilimo cha Mpunga wa Madibira 
uko umbali wa  kilomita 70 magharibi mwa mji 
wa Mafinga wilayani Mufindi, Mkoani Iringa.

Ukitembelea mradi huo utaufananisha 
na ‘bakuli’ la ardhi lililosimikwa na Mwenyezi 
Mungu katikati ya milima. Kabla ya kufika huko 
kuliona ‘bakuli’ la Madibira, unapita mashamba 
ya kijani yenye mimea inayopeperushwa huku 
na huko na upepo mwanana. Mashamba hayo 
ni ya mahindi. Hakuna kitu kinachomfurahisha 
mkulima kama kuona mazao yake shambani 
yameshamiri na kunawiri.

 Kitu kingine kinachokufurahisha wewe 
kama msafiri ni kuona jinsi wananchi wa 
Wilaya ya Mufindi wanavyotunza mazingi-
ra yao. Kwao tabia ya ukataji ovyo wa miti ni 
mwiko. Inaelekea wananchi hao wanaielewa 
vizuri kampeni ya kitaifa ya “Tunza mazingira 
yakutunze.” 

Leo hii, kama unafuatilia siasa za dunia, 
kuna mjadala mkali unaoendelea kuhusu suala 
la hifadhi ya mazingira. Mataifa makubwa dun-
iani yenye viwanda vingi yanaendelea kulum-
bana kuhusu mabadiliko ya tabianchi. Hatujui 
mjadala huu utakwisha lini ingawa jambo la 
msingi ni kwamba hifadhi ya mazingira inagu-
sa sana uhai wa mwanadamu katika sayari hii.

Hayo kuhusu hifadhi ya mazingira 
tuyaweke kando; ngoja tuendelee na safari 
yetu kwenda Madibira kwa kuvuka mabonde 
na milima.

Ukifika Madibira kuliona ‘bakuli’ la ardhi 
utashangaa uumbaji wa Mungu alioufanya 
kwa siku sita na akampuzika siku ya saba. Hata 
wakazi wa eneo hilo huenda wanaendelea au 
wataendelea kushangaa, pengine kwa maisha 
yao yote, umbile la eneo hilo ambalo leo lime-
badili hali za maisha yao.

Eneo hilo linaitwa bonde la Madibira. 

Hapo ndipo palipo na mradi mkubwa wa kili-
mo cha mpunga unaotema pesa kama mgodi 
wa almasi kwa kuwatajirisha watu walioamua 
kwa hiyari yao kujiajiri wenyewe katika sekta 
ya kilimo badala ya kusubiri serikali iwaletee 
maendeleo.

Kwa hakika, katika dunia hii watu wana-
othubutu na kujitoa mhanga kwa kutoogopa 
kazi ngumu ndio wanaofanikiwa maishani. 
Wananchi wa Madibira – vijana kwa wazee – 
wameshauona mwanga huo katika maisha 
yao. Mwanga huo unauona kupitia majumba 
yaliyoporomoshwa na yanayoendelea kuporo-
moshwa na wananchi hao kijijini hapo. 

“Hii Madibira unayoiona, zamani haikuwa 
hivi.  Zao la mpunga limebadili sura ya kijiji 
hiki. Kwanini tuendelee kuishi maisha ya shida 
wakati Mungu ametupa ardhi nzuri kwa kilimo 
cha mpunga?” anauliza Mariam Mwandete, 
mama wa makamu aliyewekeza katika kilimo 
cha zao hilo.

“Hakuna sababu ya kukaa na kulalamikia 
ugumu wa maisha. Kwa mtu anayejituma na 
asiyechagua aina ya kazi, kilimo kinalipa,” 
anaeleza.

Madibira ni mradi tegemeo kitaifa unaozal-
isha mpunga kwa wingi.  Skimu ya Umwagiliaji 
ya Ushirika (Madibira Amcos Ltd) ina jumla ya 
hekta 5,634 ambapo hekta 3,241 zimejengwa 
kwa miundombinu ya umwagiliaji kwa ajili ya 
kilimo cha mpunga.

Ardhi hiyo ya Madibira iligawanywa  kwa 
wakulima ambapo kila mkulima aligawiwa 
hekta moja zilizogawanywa katika vipande 30 
vya umwagiliaji.  Kilimo cha kwanza cha mpun-
ga kilianza msimu wa 1998-99. Kuimarika kwa 
mradi huo wa mpunga kulijidhihirisha baa-
da ya kununuliwa kwa matrekta madogo 50 
yaitwayo nguvu mkulima kwa ajili ya shughuli 
za kilimo na usafirishaji wa mpunga baada ya 
mavuno.

Skimu hiyo ina uwezo mkubwa wa kuzal-
ishaji wastani wa tani 7 hadi 8 za mpunga kwa 
hekta kwa mbegu inayopandikizwa yenye 
umri wa siku 21 na wastani wa tani 10 hadi 12 

Matumizi ya mbolea 
yaifanya Madibira

 kutema pesa kama 
mgodi wa almasi

• Wakulima wasema mbolea imefukuza umaskini

Tunaishukuru serikali kwa 
kuanzisha mfumo huu. Cha-
ma chetu na vyama vingine 
vya ushirika vimejenga uhu-

siano mzuri na 
Mamlaka ya Udhibiti wa 

Mbolea (TFRA)...
Mabadiliko yaliyoletwa na 

mfumo huu wa BPS yame-
saidia sana kuimarisha 
uzalishaji wa mazao ya 

kilimo kama mpunga na ma-
hindi kwa sababu wakulima 

wameitikia vizuri elimu ya 
matumizi ya mbolea.
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kwa hekta kwa mbegu inayopandikizwa yenye 
umri wa siku 9 hadi 15.

Viongozi wa Madibira Amcos Ltd wanase-
ma kwamba skimu yao ni moja ya skimu zili-
zochangia kwa kiasi kikubwa kuongezeka kwa 
uzalishaji wa zao la mpunga mkoani Mbeya. 
Uzalishaji wa zao hilo umekuwa ukiongeze-
ka kwa wastani mwaka hadi mwaka kutoka 
tani 2.8 kwa hekta mwaka 2016/2017 hadi tani 
3.1 kwa hekta mwaka 2017/18, na tani 4.63 
kwa hekta mwaka 2018/2019. Kwa mwaka 
2019/2020 Mkoa wa Mbeya ulitarajia kuwepo 
kwa ongezeko la zaidi ya wastani wa tani 5 kwa 
hekta kutokana na matumizi ya mbegu bora, 
pembejeo na teknolojia za kisasa za umwagil-
iaji.

Kwa mujibu wa Mhandisi wa Tume ya Tai-
fa ya Umwagiliaji Mkoa wa Mbeya, Elibariki 
Mwendo, kutokana na matumizi ya mbe-
gu bora na teknolojia ya kisasa uzalishaji wa 
mpunga umeongezeka zaidi katika Wilaya za 
Mbarali, Kyela, Busokelo na Mbeya Vijijini am-

bako wakulima wengi hutumia mbegu bora 
ikiwemo aina ya SARO.

Katika Wilaya ya Mbarali, kwa mfano, 
uzalishaji wa mpunga kwa kilimo cha umwagil-
iaji umeongezeka kutoka tani 3 hadi 5.4 kwa 
hekta, mahindi ni tani 2.3 hadi 3,5 kwa hekta, 
vitunguu ni tani 10 hadi 11 kwa hekta wakati 
nyanya ni tani 21 hadi 40 kwa hekta.

Wilayani Mbarali pia jitihada zinaendelea 
za kutoa elimu kwa wakulima kuhusu ma-
tumizi bora ya maji, utunzaji bora wa mimea na 
matumizi ya teknolojia ya kilimo cha mpunga 
kwa kutumia maji kidogo.

Mbali ya kuwa zao la pili kwa chakula nchi-
ni, zao la mpunga linatoa ajira kwa wakulima 
230,000 na ni chanzo cha nishati kwa mamili-
oni ya watu na wanyama (mifugo). Mpunga 
hustawi vyema kwenye mikoa yenye hali ya 
joto na mabonde yenye halijoto, maeneo am-
bayo kwa kawaida huwa na idadi kubwa ya 
watu. Hivyo, uwekezaji katika mnyororo wa 
thamani kwenye zao la mpunga ni fursa pekee 

ya kusaidia mahitaji ya chakula kutokana na 
ongezeko la watu mijini na vijijini.

Licha ya kuwa mpunga ni zao muhimu, 
lakini viwango vya tija ya uzalishaji bado viko 
nyuma ya wastani wa dunia wa uzalishaji wa 
tani 8 kwa hekta, kwa mujibu wa takwimu za 
Mmamlaka ya Serikali za Mitaa. 

Mpunga (Oryza sativa) ni zao muhimu la 
pili kwa chakula nchini Tanzania baada ya zao 
la mahindi. Takwimu zinaonyesha kuwa in-
akadiriwa tani za ujazo milioni 2.2 za mpunga 
huzalishwa nchini na kuifanya Tanzania kuwa 
nchi inayozalisha mpunga kwa wingi katika 
ukanda wa SAGCOT (Southern Agricultural 
Growth Corridor of Tanzania)  ikiwa ni wastani 
wa tani 2.2 kwa hekta. Zaidi ya asilimia 70 ya 
mpunga unaozalishwa nchini hutoka mikoa 
sita ya Shinyanga, Tabora, Mwanza, Mbeya, 
Rukwa na Morogoro. Mikoa mingine ni Son-
gwe, Katavi, Arusha, Kilimanjaro, Kigoma, 
Manyara, Iringa, Mara na Tanga.

MATUMIZI YA MBOLEA
Mhasibu wa Madibira Amcos Ltd, Richard 

Majembe, anasema mfumo wa ununuzi wa 
mbolea kwa pamoja (Bulk Procurement Sys-
tem) umewasaidia sana wanaushirika kupata 
bidhaa hiyo kwa bei nafuu. Awali wanaushiri-
ka hao walikuwa wakipata mbolea kutoka 
mawakala kwa bei kubwa. 

“Tunaishukuru Serikali kwa kuanzisha mfu-
mo huu. Chama chetu na vyama vingine vya 
ushirika vimejenga uhusiano mzuri na Mam-
laka ya Udhibiti wa Mbolea (TFRA),” anaeleza 
Majembe.

“Mabadiliko yaliyoletwa na mfumo huu 
wa BPS yamesaidia sana kuimarisha uzalishaji 
wa mazao ya kilimo kama mpunga na mahindi 
kwa sababu wakulima wameitikia vizuri elimu 
ya matumizi ya mbolea.”

Mwaka 2019/2020, ushirika wa Madibira 
Amcos Ltd uliagiza tani 260 za mbolea kwa ajili 
ya msimu huo wa kilimo.

 Mkulima wa skimu ya Madibira, Pascal 
Gallus Mbalale, anayemiliki hekta 4 za kilimo 
cha mpunga, anachekelea kwamba matumizi 
ya mbolea yamempa utajiri.

“Nimejenga nyumba nzuri, namiliki trekta, 
najitosheleza kwa chakula na watoto wangu 
wanasoma bila matatizo. Isingekuwa kilimo 
cha kisasa cha mpunga, sijui maisha yangu 
yangekuwaje!” anasema Mbalale.

Anaongeza: “Hata mimi kuvaa suruali hii 
ni kwa sababu ya shamba. Furaha yangu kub-
wa ni kupata mbolea kupitia chama chetu cha 
ushirika kwa mfumo wa BPS. Siku za nyuma 
tulikuwa tukipata mbolea kwa shida.”

Mkulima huyo sasa anavuna magunia 80 
hadi 100 katika hekta zake nne kutoka ma-
gunia 70 aliyokuwa akivuna miaka michache 
ya nyuma. Anatumia  mbolea za kupandia na 
kuzalishia za DAP, Urea na CAN.

Mbalale anaishauri serikali “iutazame mra-
di wa Madibira kama kioo” cha taifa. “Hakuna 
siri nyingine ya mafanikio yangu zaidi ya kuzin-
gatia kanuni bora za kilimo kama vile matumizi 
ya mbolea kama wanavyotuambia wataalam,” 
anaeleza.

Wakulima wa mpunga wa bonde la Madibira wilayani 
Mbarali wakipanda zao hilo mashambani mwao.
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Ni mwendo wa nusu saa kutoka mji wa 
Babati kwenda kijiji cha Minjingu yalipo ma-
chimbo ya fosfeti. Hapo ndipo kilipo kiwanda ki-
kubwa cha mbolea Tanzania cha Minjingu Mines 
and Fertiliser Ltd. Kiwanda hicho kipo Kusini 
Magharibi mwa jiji la kitalii la Arusha kando kan-
do ya barabara kuu ya Arusha-Dodoma.

Minjingu ni jina linalovuma Tanzania, Afrika 
Mashariki na Kati na hata huko Ulaya, hasa Ita-
lia, ambako mbolea zinazozalishwa na kiwanda 
hicho zinapendwa na wakulima kutokana na 
ubora na bei nafuu. 

Mbolea hizo hutumika kwa uzalishaji wa 
mazao mbalimbali ya nafaka, mikunde, mazao 
ya mizizi, mboga mboga, viungo, mbegu za 
mafuta na mazao ya nyuzi. Mazao mengine ni 
maparachichi, miti ya misitu, katani, pamba, 
mizabibu, chai, kahawa, korosho na matunda 
mengineyo.

Kama wahenga walivyosema, kutembea ni 
kuona. Na unapotembelea Minjingu, kwako in-
akuwa ni fursa pekee ya kuona mambo mengi 
usiyoyajua, ikiwemo historia ya eneo hilo amba-
lo limeuza jina la Tanzania nje ya mipaka yake. 
Sifa za Minjingu zilianza kuvuma kwenye miaka 
ya 1980 wakati machimbo ya fosfeti yalipoan-
zishwa na madini hayo kutumika kama ma-
lighafi tegemeo kwa kuzalisha mbolea kwenye 
kilichokuwa Kiwanda cha Mbolea cha Tanga 
(TFC).

Kwa wakati huo, Meneja Mkuu wa Kiwan-
da cha Mbolea cha Tanga, Mjerumani Jurgen 
Goebel, alikuwa akihuburi sana ‘injili’ ya upati-
kanaji wa fosfeti kutoka Minjingu. Fosfeti iliku-
wa ndio malighafi muhimu kwa kiwanda hicho 
kilichozalisha ajira kwa wakazi wa mji wa Tanga 
na vitongoji vyake.

Minjingu ni jina linalotokana na mlima Min-

jingu ulioko kwenye machimbo ya fosfeti, kwa 
mujibu wa Meneja Msimamizi wa Minjingu 
Mines and Fertiliser Ltd, Ipyana Mwambete.

“Unauona mlima huu, ndio uliozaa jina la 
Minjingu. Miaka 500,000 iliyopita mlima huu 
ulikuwa kisiwa ndani ya Ziwa Manyara. Hapa 
ndipo palipo na mashapo ya mamilioni ya tani 
za fosfeti zilizotakana na vinyesi vya ndege aina 
ya flamingo na mimea mbalimbali,” anaeleza 
Mwambete.

Kwenye machimbo ya fosfeti ndiko una-
koanzia mnyororo wa thamani wa mbolea kab-
la ya kupitia hatua za uchakataji na uzalishaji, 
utunzaji wa mbolea iliyozalishwa kwenye ma-
ghala, usambazaji, kwenda kwa mawakala wa 
pembejeo na hatimaye kuwafikia wakulima 
mashambani kwa kuulisha udongo ili ulilishe 
taifa. Kwenye kiwanda cha Minjingu Mines and 
Fertiliser Ltd, Ipyana Mwambete, (66), mtaa-
lam mahiri wa jiolojia, unaweza kumwita ndiye 
“Ensaiklopidia” (kitabu au mlolongo wa vitabu 
vilivyosheheni taarifa mbalimbali za nyanja 
nyingi za masomo ambazo zimetayarishwa kwa 
mpangilio wa alfabeti). 

Tangu ujana wake, Mwambete ame-
shuhudia mambo mengi yaliyotokea na yanay-
oendelea kutokea kiwandani hapo. Aliajiriwa 
kiwandani hapo miaka 37 iliyopita baada ya 
kumaliza masomo yake chuo kikuu mwanzoni 
mwa miaka ya 1980. Yeye ndiye anayeijua Min-
jingu vizuri kuliko Minjingu inavyomjua yeye, 
kutokana na kuishi hapo kwa karibu miongo 
minne.

“Mimi niliajiriwa nikiwa kijana mbichi na 
nimezeekea hapa. Nimekuwa sehemu ya Min-
jingu, na Minjingu imekuwa sehemu yangu,” 
anaeleza Mwambete wakati akitoa historia fupi 
ya machimbo ya fosfeti ya Minjingu.

“Unaona matabaka ya miamba hii yalivyo-
jipanga na unayaona yale madini meupe, hiyo 

ndio fosfeti yenyewe. Ipo akiba kubwa (ma-
milioni ya tani) za madini hayo na tuna akiba 
nyingine ya tani milioni 100 kule Babati. Ita-
chukua muda mrefu sana madini hayo kumal-
izika, hata kwa vizazi vijavyo wakati sisi hatupo,” 
anaeleza kwa weledi mkubwa.

Wakati Mwambete anatoa maelezo hayo, 
unakumbuka kauli ya aliyekuwa Rais wa Jamhu-
ri ya Muungano wa Tanzania, Hayati Dkt. John 
Pombe Magufuli alivyokuwa anaitamka mara 
kwa mara kwenye mikutano ya hadhara kwam-
ba “Tanzania ni tajiri.” Wakati mwingine baadhi 
ya Watanzania hawakuwa wakimwelewa Haya-
ti Dkt. Magufuli kwa kile alichosema, pengine 
kwa sababu hawajaivinjari Tanzania na kuona 
utajiri uliomo ndani yake au kwa sababu tu ya 
uelewa finyu wa raslimali zilizomo nchini mwao.

Ukitembelea Minjingu utathibitisha ukweli 
wa kauli hiyo ya Hayati Magufuli kutokana na 
utajiri uliopo wa madini ya fosfeti ambayo ni ma-
lighafi muhimu kwa utengenezaji wa mbolea.

Ukiutazama mlima Minjingu na machimbo 
ya fosfeti chini yake, unagundua kwamba eneo 
hilo ni hazina kubwa kwa Tanzania inayoku-
sudia kuleta mapinduzi makubwa katika kilimo. 
Kinachotakiwa katika kuleta mapinduzi hayo 
ni kuwa na kampeni endelevu ambayo itawa-
hamasisha wakulima kutumia mbolea ili kukuza 
uzalishaji wa mazao mbalimbali kwa lengo la 
kuuondoa umaskini unaowakabili.

Hivi sasa kiwanda cha Minjingu Mines and 
Fertiliser Ltd, ambacho kimeajiri wafanyakazi 
300 hadi 400 kwenye uzalishaji, kina uwezo wa 
kuzalisha tani 100,000 za mbolea kwa mwaka 
ikilinganishwa na mahitaji halisi ya kitaifa ya 
tani 700,000. Kwa hakika, changamoto kubwa 
ya kiwanda hiki kikubwa cha mbolea nchini ni 
kuongeza uzalishaji maradufu ili kiweze kukidhi 
mahitaji ya wateja wake wa ndani na nje ya Tan-
zania.

Tayari uongozi wa kiwanda hicho umeshaio-
na changamoto hii na umeandaa mkakati wa 
kununua mtambo mwingine wa kisasa utaka-
okuwa na uwezo wa kuzalisha tani 250,000 kwa 
mwaka, kwa mujibu wa Mkurugenzi Mwende-
shaji Pardeep Singh Hans (Tosky).

“Tunaishukuru serikali kwa kuweka msu-
kumo kwenye ujenzi wa viwanda. Katika safari 
yetu ya kuongeza uzalishaji mbolea tuna mpan-
go wa kununua mtambo wa kisasa utakaokuwa 
na uwezo wa kuzalisha tani 250,000 kwa mwa-
ka. Hiyo ndio dira yetu ya kuimarisha sekta ya 
mbolea ambayo ni mhimili kwa mapinduzi ya 
kilimo,” anasema Tosky.

“Tunaiomba Serikali isaidie kuwaelimisha 
wakulima kwamba mbolea tunayozalisha Min-
jingu ni nzuri kwa sababu inakidhi ardhi yetu 
na ina soko kubwa nje ya mipaka ya nchi yetu,” 
anaeleza.

Kitu kinachofurahisha zaidi, kwa mujibu wa 
Tosky, ni kwamba mbolea zinazozalishwa Min-
jingu tayari zimeshapata soko nje ya bara la Afri-
ka huko Italia. Hii ni habari njema kwa Tanzania 
kwa soko la mbolea yake kupanuka.

Minjingu yazalisha asilimia 80 ya mbolea nchini

Kiwanda cha mbolea cha Minjingu mkoani Manyara
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Je, wakulima wa Tanzania wanaelewa siri 
ya udongo ili waweze kufanikiwa katika kilimo? 
Ni nini hasa nafasi ya udongo katika kilimo?

Haya ni maswali magumu kwa mtu wa 
kawaida. Maswali haya yanafaa kujibiwa na 
wataalam wabobezi wa masuala ya udongo. 
Pengine haya ndiyo maswali yaliyowasukuma 
Bernard Maimu na wenzake kukuna vichwa 
vyao na kufikiria kuanzisha kiwanda chao cha 
kuzalisha bidhaa za kudhibiti kiasi cha tindikali, 
chumvi chumvi na magadi katika ardhi.

Kiwanda cha akina Maimu na wenzake, 
ambao wote ni magwiji katika masuala ya ud-
ongo, kilianzishwa mwaka 2015 katika eneo 
la Pongwe jijini Tanga kwa ajili ya kuzalisha vi-
saidizi vya mbolea.  Kiwanda hicho, ambacho 
wamiliki wake wamekipachika sifa ya ‘Mkom-
bozi wa Kilimo Amefika’, kinajulikana ABM 
Equipment Services Ltd, na Benard (au Ben) 
Maimu ndiye Mkurugenzi Mwendeshaji wake. 
Kinapakana na viwanda vingine vikubwa vya 
saruji vya Tanga Cement na Rhino Cement.

Kabla ya mwaka 2015, hapa Tanzania hapa-
kuwepo na hata kiwanda kimoja cha kuzalisha 
visaidizi vya mbolea. Ni baada ya Serikali ya 
sasa kushika dola mwishoni mwa mwaka 2020 
ndipo zilibuniwa sera za makusudi kuchochea 
ujenzi wa viwanda vya mbolea. Sera hizo sasa 
zimefanikisha kuanzishwa viwanda tisa vya 
mbolea vikiwemo viwanda viwili vya Dodoma 
Cement Co. Ltd na ABM Equipment Services 
Ltd vinavyozalisha visaidizi vya mbolea.

ABM Equipment Services Ltd kilianza kwa 
kuzalish tani 2,000 za visaidizi mbolea kwa 
mwaka. Kimejikita zaidi katika uzalishaji wa 
bidhaa za kutibu tindikali kwenye udongo na 
bidhaa za virutubisho vya wanyama na ndege.

Bidhaa hizo ni ABM Lime 1, ABM Lime 2, 
ABM Lime 3, ABM Dolomitic 1, ABM Dolomitic 
2, ABM Dolomitc 3 na  ABM Agri Gypsum.

UELEWA WA ARDHI KATIKA KILIMO
Wataalam wa udongo wanasema ardhi 

yenye rutuba na maji ya kutosha ni muhimu 
kwa ajili ya kuendeleza kilimo ingawa uzalisha-
ji utokanao na ardhi umekuwa ukiendelea ku-

pungua kwa sababu ya uharibifu.
“Hivyo ni muhimu kwa mkulima kuele-

wa namna ya kukabiliana na changamoto 
mbalimbali zinazoharibu udongo ili kuufanya 
udongo uwe bora kwa misimu yote ya kilimo,” 
anasema George Kasese, mtaalam wa upimaji 
udongo wa ABM.

“Tunaiomba Serikali isaidie kuwaelimisha 
wakulima  kuhusu matumizi ya visaidizi vya 
mbolea ili kulainisha udongo,” anasema.

Anabainisha kwamba rutuba ya udon-
go inafafanuliwa kwa uwezo wake wa kutoa 
virutubisho vyote muhimu kwa kiasi kinachot-
osheleza na katika urari sahihi kwa ajili ya uku-
aji wa mimea. Sifa za udongo wenye rutuba, 
kwa mujibu wa Kasese, ni kwamba kipimo 
cha pH katika kiwango kinachofaa kwa ajili ya 
uzalishaji wa mazao ni kati ya 6.0 na 7 ambapo 
udongo una virutubisho vingi muhimu kwa aji-
li ya lishe ya msingi ya mmea na una muundo 
unaomeng’enyuka na uwezo mzuri wa kuhodhi 
maji na kutoa virutubisho.

Anasema udongo mwingi huwa na tabia ya 
kubadili hali yake kuwa na tindikali kwa kipindi 
cha muda kutokana na maji ya mvua kuwa na 
asidi (tindikali) na viumbe hai na vilivyokufa.

“Ifahamike kuwa udongo wenye tindikali 
magadi huwa ni ngumu maji kupenya na hivyo 
mizizi huwa haipati maji na pia kutokana na 
kuwa na asili kuwa udongo ulioshikana ni ngu-
mu mizizi kukua,” Kasese anaeleza.

UZALISHAJI VISAIDIZI MBOLEA
Kampuni ya ABM Equipment Services Ltd 

iliyoanza mwaka 2015 kwa kuzalisha tani 2,000 

za visaidizi kwa mwaka, mwaka jana (2020) il-
ifikia uwezo wa kuzalisha tani 4,000 za bidhaa 
hizo, kwa mujibu wa Maimu. “Lengo letu ni 
kuongeza mtambo mwingine utakaokuwa na 
uwezo wa kuzalisha tani 15,000 kwa mwaka,” 
Maimu anasema.

MALIGHAFI
Kiwanda cha ABM Equipment Services 

Ltd kimejengwa karibu na miamba ya gypsum 
ambayo ndio malighafi kubwa ya bidhaa zake. 
Eneo hilo, anasema Maimu, lina akiba ya tani 
milioni 30 za gypsum ambayo pia inapatikana 
Mkomazi wilayani Same mkoani Kilimanjaro. 
Madini mengine ya kiwanda hicho ya dolomite 
yanapatikana wilayani Handeni kando kando 
ya barabara kuu ya Arusha-Dar es Salaam.

Ukibahatika kutembelea kiwanda hicho 
utashangazwa na miamba ya gypsum ilivyo-
jipanga. Mamilioni ya miaka iliyopita miamba 
hiyo ilifunikwa na Bahari ya Hindi, kwa mujibu 
wa wataalam wa jiolojia. Ni utajiri mkubwa 
kwa wakazi wa Tanga na wamiliki wa viwanda 
vya saruji. Ni utajiri pia kwa taifa la Tanzania.

Ukifika Pongwe kuiona miamba hiyo, uso 
wako utaugeuzia mbinguni kumshukuru Mun-
gu kwa maajabu aliyoyafanya kwa Tanzania 
kwa utajiri huu wa kusimika miamba ya gyp-
sum mjini Tanga. Huo siyo utajiri wa Wadigo, 
Wasegeju, Wabondei, Wasambaa, Wazigua au 
makabila mengine ya Mkoa wa Tanga, bali ni 
utajiri wa Tanzania kwa kuwa Watanzania wote 
wanafaidika na bidhaa zinazozalishwa kutoka-
na na malighafi ya gypsum.

Kwa miaka mingi ijayo, vizazi na vizazi vya 
Tanzania vitaendelea kunufaika na miamba 
hii ya gypsum ya Tanga. Huo ndio utajiri aliy-
oturithisha Mwenyezi Mungu. Kwa nini tusim-
shukuru kwa kila jambo?

SOKO LA BIDHAA ZA ABM
Soko kubwa la bidhaa za ABM ni wakulima 

wa mashamba makubwa ya mikoa ya kusini 
wanaolima mazao ya nafaka kama vile mahin-
di na mpunga, parachichi na mboga mboga. 
Hata wakulima wa maua na mboga mboga 
katika mikoa ya Kilimanjaro na Arusha wanan-
ufaika na bidhaa hizo, kwa mujibu wa Maimu.

“Sisi tuna maabara inayotembea ya ku-
waelimisha wakulima, namna ya kupima ud-
ongo na kuondoa mfinyanzi.

HITIMISHO
Kutokana na tafiti mbalimbali zilizofanywa 

na wataalam wa udongo nchini Tanzania, ili 
mkulima aweze kupata mavuno stahiki ni laz-
ima pH ya udongo iwe ‘neutral’ ambayo ni 6.2 
hadi 7. Kipimo cha udongo cha pH huonyesha 
uasidi na alikali katika udongo. pH inapimwa 
kwa viwango vya kuanzia namba 0 ambayo 
hapa udongo una asidi kali sana mpaka pH ya 
kiwango namba 14 ambapo hapa udongo un-
akuwa na alkali kali sana.

Kwa mantiki ya kipimo hicho, ni lazima 
itolewe elimu kwa wakulima kuhusu umuhimu 
wa afya ya udongo wa mashamba yao. Baada 
ya kufanya hivyo, ni lazima pia iwepo kampeni 
endelevu ya kitaifa ya kuwaelimisha wakulima 
umuhimu wa matumizi ya visaidizi vya mbolea 
katika ardhi zao.

‘Mkombozi
wa Kilimo’

aibuka na tiba 
ya udongo

Madini ya dolomite yanayotumika kuzalisha visaidizi vya mbolea katika kiwanda cha ABM mjini Tanga
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Wakulima: Mfumo wa
ununuzi wa mbolea kwa
pamoja umetukomboa

Na MWANDISHI WETU
–––––––––––––––––––––––-----–––––––––––––

Wakulima nchini wameusifu Mfumo wa 
Ununuzi wa Mbolea kwa Pamoja (BPS – Bulk 
Procurement System) kwa kuchochea uzal-
ishaji wa mazao mbalimbali na hivyo kubadi-
li hali zao kiuchumi.

Mfumo huo ulianzishwa na kuanza kute-
kelezwa katika msimu wa kilimo 2017/18 
baada ya mfumo wa taifa wa vocha za pem-
bejeo (NAIVS – National Inputs Voucher Sys-
tem) kufikia ukomo wake katika msimu wa 
kilimo 2016/17. 

Manufaa
Baadhi ya manufaa ya mfumo huo ni kuin-

giza mbolea kwa wingi mara moja (Bulk im-
portation) ili kupata punguzo la bei litokanalo 
na kununua na kusafirisha bidhaa nyingi kwa 
wakati mmoja (Economies of size). “

“Tangu BPS ianzishwe, bei ya chanzo im-
eopungua kwa asilimia 6 – 17 na gharama za us-
afiri baharini zimepungua kutoka Tshs 23,000/= 
katika meli zinazobeba mbolea kiasi kidogo 
(Kabla ya kuanza kwa BPS) hadi Tshs 3,000/= 
katika meli kubwa zinazobeba hadi tani 45,000 
kwa wakati mmoja,” anaeleza Kaimu Meneja 
wa Mfumo wa Ununuzi wa Pamoja wa Mbolea, 
Nganga Nkonya.

Anasema tangu BPS ianzishwe, bei za 
mbolea kwa wakulima zimepungua kwa 
wastani wa asilimia 11 (mwambao wa Pwani na 
Kaskazini mwa reli ya kati ambapo matumizi ya 
mbolea ni chini ya asilimia 30 ya kiasi chote cha 
mbolea kinachotumika nchini) hadi asilimia 40 
(Kusini mwa reli ya kati ambapo matumizi ya 
mbolea ni zaidi ya asilimia 70).

Mfumo huo umewezesha mbolea kuingia 
nchini kwa wakati ambapo zabuni hutan-

gazwa, hutathminiwa na aliyeshinda zabuni 
hutakiwa kuingiza mbolea nchini katika 
siku 45 kuanzia siku ya zabuni, na endapo 
anachelewesha, hupewa adhabu ya kulipa dola 
za Marekani 0.5 kwa tani kwa kila siku mbolea 
inapocheleweshwa. Baada ya siku saba, wain-
gizaji wana hiari ya kuikataa mbolea. 

“Adhabu hii ni pamoja na uwezekano wa 
kutangazwa kuzuiwa kuwa mwagizaji (Black-
listing). Hii imefanya waagizaji kuheshimu 
mikataba na hivyo, kutochelewesha mbolea,” 
anaeleza Nkonya.

Anasema BPS imewawezesha wakulima 
kupata mbolea mwanzoni mwa msimu (waka-
ti hawana fedha) na kuilipia mwishoni mwa 
msimu (baada ya kuuza mazao yao).

Pia mfumo huo umewaepusha wakulima 
na riba kubwa za benki walizokuwa wakiingia 
ili wakopeshwe mbolea. Zabuni za BPS huwa-
taka waingizaji wote kuwasilisha dhamana za 
Benki (Bank guarantee).

“Mfumo huu umeongeza ushindani katika 
soko la mbolea kwa kuwawezesha wafanya-
biashara wenye mitaji midogo na wenye wele-
di mdogo kuhusu soko la dunia, kuingia katika 
uingizaji wa mbolea nchini (importation). Wa-
fanyabiashara hao ni wale wadogo (retailers) 
na wa kati (wholesalers),” anasema Nkonya.

Hali kadhalika, BPS imechochea kuongeze-
ka kwa uzalishaji wa mazao ya kilimo ili kui-
wezesha nchi ijitosheleze kwa chakula, kukidhi 
mahitaji ya malighafi za viwanda vya ndani 
na pia kuongeza pato la serikali litokanlo na 
wakulima kuuza mazao ya kilimo nje ya nchi.

Uhamasishaji wa wakulima wadogo kuwa 
waingizaji wa mbolea nchini

Katika kipindi cha mwezi Januari hadi De-
semba mwaka 2020, Nkonya anasema TFRA 

ilitoa mafunzo kwa wakulima na viongozi wa 
vyama vya ushirika 1,800 vyenye lengo la ku-
hamasisha kuingiza mbolea nchini kupitia 
zabuni za BPS.

Mafunzo hayo yalifanyika kwa viongozi wa 
vyama vya ushirika vya wakulima wa mazao 
yanayotumia mbolea kwa wingi (Mahindi, 
Mpunga, Miwa, Kahawa, Chai na tumbaku) ka-
tika mikoa ya Katavi, Rukwa, Songwe, Mbeya, 
Iringa, Ruvuma, Njombe, Morogoro, Tabora, 
Shinyanga, Geita na Kagera.

Sambamba na mafunzo hayo kwa wakuli-
ma, TFRA ilitoa mafunzo kuhusu BPS kwa 
wasimamizi wakuu wa michakato ya BPS jiji-
ni Dodoma (Warajis wasaidizi kutoka mikoa 
26 Oktoba 20, 2020), mkoani Rukwa Oktoba 
23, 2020 (Maafisa ushirika wa Halmashauri 4, 
maafisa pembejeo wa Halmashauri 4 na Maaf-
isa kilimo 10 kutoka ngazi ya mkoa) na mkoani 
Morogoro (Watu 9 wakiwemo wawakilishi wa 
RS (4), ofisi ya mrajis msaidizi (2), Wawakilishi 
wa RS walikuwa AAS, na maafisa kilimo).

Namna wakulima wadogo walivyonufaika 
Nkonya anasema tofauti na miaka mingine 

ambapo ilizoeleka kuona wafanyabiashara 
peke yake wakingiza mbolea nchini, kati-
ka msimu wa kilimo 2020/21 tumeshuhudia 
wakulima wadogo kupitia vyama vyao vya ush-
irika wakiwa waingizaji (Importers) wa mbolea 
kupitia BPS. Kwa mfano, MAMCOS (Madibira 
Agricultural Marketing Cooperative Society) 
na IFCU (Iringa Farmers Cooperative Union) vi-
lidhaminiwa na Benki ili vipate mbolea kupitia 
BPS katika zabuni za Juni, 2020.

Pamoja na kuhakikisha kwamba mbolea 
iliyoingia nchini ilikwenda moja kwa moja hadi 
kijijini, bei ya mbolea ilishuka kwa kiasi kikub-
wa sana kwa sababu ilimfikia mkulima moja 
kwa moja bila kupitia watu wa kati ambao hu-
weka faida (Tshs 5,000 – 8,000/= kutegemeana 
na umbali, hali ya barabara na aina ya mbolea 
na pia huiuzia maeneo ya mijini yanayofanya 
wakulima atumie gharama za ziada (Tshs 3,000 
– 5,000/=) kuifuata huko na hivyo kuipata kwa 
gharama kubwa ikilinganishwa na bei elekezi 
zinazotangazwa.

 Hivyo, mkulima mdogo aliyeagiza mbolea 
kupitia BPS aliipata mbolea kwa punguzo la 
hadi Tshs 10,000/= au zaidi.

Punguzo hili la 10 – 11% ni kwa makao 
makuu ya Halmashauri tu na, endapo gharama 
za kusafirisha hadi kijijini zitajumlishwa, mfuko 
mmoja wa DAP unaweza kugharimu wastani 
wa Tshs 60,532/=. 

Wakulima wa Mkonge Tea AMCOS iliyoko 
wilayani Mufindi walinunua mbolea kwa pamo-
ja ndani ya nchi (Domestic Bulk Procurement) 
na kupata punguzo la Tshs 15,000/= kwa mfu-
ko wa kilo 50. Katika msimu wa kilimo 2019/20 
wakulima hao walinunua mbolea kwa Tshs 
69,000/= na ililalamikiwa sana kuhusu ubora 
wake. Katika msimu wa kilimo 2020/1, TFRA 
iliwahamasisha na wakanunua kwa pamoja 
kwa Tshs 54,000/=. Kutokana na usimamizi wa 
karibu wa TFRA, mbolea waliyoipata ilikuwa na 
ubora wa hali ya juu.

Kielelezo:  Mchanganuo wa gharama za kufikisha mbolea ya DAP 
kijijini bila kutumia vyama vya ushirika

Aina ya gharama

Bei elekezi (Mufindi DC)

Wabebaji hadi/kutoka stendi

Wapakiaji/wapakuaji

Gharama ya kusafirisha kwenye basi

Nauli (kwenda na kurudi) na chakula

Jumla ya gharama

Kiasi

55,032

1,000

500

2,000

2,000

60,532
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Mamlaka ya Udhibiti Mbolea (TFRA) ime-
fanya jitihada kubwa katika kipindi cha miaka 
mitano iliyopita katika kuimarisha mifumo ya 
udhibiti wa mbolea ili kuhakikisha kwamba 
wakulima wanapata mbolea bora wakati wote.

Uimarishaji wa mifumo ya udhibiti mbolea 
ni moja ya mafanikio ya taasisi hiyo ambayo il-
iundwa rasmi mwaka 2012 kusimamia sekta ya 
mbolea.

Kwa mujibu wa Mwenyekiti wa Bodi ya 
TFRA, Profesa Anthony Mshandete, taasisi hiyo 
pia imefanikiwa katika kuongezeka kwa upa-
tikanaji wa mbolea nchini kutoka tani 427,486 
mwaka 2015/2016 hadi tani 582,357 mwaka 
2019/2020.

Profesa Mshandete aliyasema hayo kwenye 
maadhimisho ya Siku ya Mbolea Duniani yaliyo-
fanyika Mvomero, mkoani Morogoro Oktoba 13 
mwaka jana.

Alisema uhamasishaji uliofanywa na TFRA 
umechangia kuongezeka kwa wazalishaji wa 
mbolea wa ndani kutoka wanne mwaka 2015 
hadi kufikia  wazalishaji 12 mwaka 2020.

“Naomba nichukue fursa hii kuwapongeza 
Watanzania wachache waliothubutu kuwekeza 
katika ujenzi wa viwanda vya mbolea vinavyo-
changia takribani asilimia 10 ya mbolea inayotu-
mika nchini. Hata hivyo, niwaombe waendelee 
kuongeza uzalishaji, uhamasishaji na usamba-
zaji wa mbolea zao,” alisema.

Profesa Mshandete pia alisema TFRA ime-
fanikiwa kutoa elimu na kuhamasisha vyama 
vya ushirika  kushiriki katika ununuzi wa mbolea 
kwa pamoja (BPS) ambapo katika mwaka wa 
2020, Chama Kikuu Cha Ushirika cha Wakulima 
Iringa (IFCU) na Chama cha Msingi Cha Madi-
bira (MAMCOS) vimeshiriki zabuni za BPS na 
kuingiza mbolea ya kupandia (DAP) na kukuzia 
(UREA).

Mbolea hii imewafikia wanachama wao 
kwa wakati na kwa bei nafuu. “Hii imetia hama-
sa kwa wanachama wao na vyama vingine pia,” 
alisema.

Mafanikio mengine ya TFRA, kwa mujibu 
wa Mwenyekiti huyo wa Bodi ya TFRA ni pamo-
ja na kuimarisha ushirikiano na taasisi mbalim-
bali za ndani na nje ya nchi kuhusiana na masu-
ala ya mbolea, kutoa elimu kwa wauza mbolea 
kutoka mikoa yote nchini kuhusu sheria, kanuni 
na biashara ya mbolea.

Hata hivyo, Profesa Mshandete alisema 
“pamoja na mafanikio haya TFRA inakabiliwa 
na changamoto mbalimbali katika utekelezaji 
wa majukumu yake.”

Changamoto hizo ni pamoja na ukosefu 
wa maabara ya uchambuzi wa mbolea. Tangu 
kuanzishwa kwake, TFRA imekuwa ikitumia 
maabara za taasisi zingine kwa ajili ya ucham-
buzi wa kimaabara wa mbolea.

Profesa Mshandete alisema kukosekana 
kwa chombo hicho kumechangia kuchelewesha 
utoaji wa huduma kwa wateja kwa wakati. Hata 
hivyo, mamlaka iko katika hatua za mwanzo za 
ujenzi wa maabara hiyo ingawa uwezo wake 
kifedha ni mdogo.

kukuzia kwa zaidi ya dola za Kimarekani 20 kwa 
tani moja ya mbolea.

Utoroshaji wa mbolea mipakani
Baada ya kuanza kutekeleza mfumo wa 

ununuzi wa mbolea kwa pamoja, bei ya mbolea 
nchini imekuwa chini sana ikilinganishwa na 
nchi jirani. Profesa Mshandete alisema hali hii 
imechangia baadhi ya wafanyabiashara kutoro-
sha mbolea kwenda kuuza nje ya nchi kwa bei 
kubwa kwa lengo la kupata faida kubwa huku 
wakiathiri upatikanaji wa mbolea nchini.

“Pamoja na changamoto hizi, TFRA 
itaendelea kusimamia na kudhibiti ubora na bi-
ashara ya mbolea, kuhamasisha vyama vingine 
vya ushirika wa mazao mbalimbali yakiwemo 
mazao ya kimkakati kushiriki katika ununuzi wa 
mbolea kwa pamoja  ili wakulima hao waweze 
kupata mbolea bora kwa wakati na kwa bei na-
fuu na kuilipia ndani ya siku 180,” alisema.

“Ni wazi kuwa ushiriki wa vyama vya ush-
irika utaongeza upatikanaji na matumizi ya 
mbolea na hatimaye kuongeza tija, kipato, upa-
tikanaji wa malighafi za viwandani na kuongeza 
pato la taifa,” aliongeza.

Alibainisha kwamba TFRA inaendelea ku-
hamasisha uwekezaji katika mnyororo wa tha-
mani wa mbolea ikiwa ni pamoja na uzalishaji  
wa mbolea na vifungashio vyake, usambazaji, 
uhifadhi na ujenzi wa maghala.

Profesa Mshandete alitaka kuwepo kwa 
juhudi za pamoja za wadau mbalimbali waki-
wemo wazalishaji wa mbolea na visaidizi vyake, 
vyama vya ushirika, watafiti, wafanyabishara 
ili wakulima waweze kupata mbolea bora kwa 
wakati na kwa bei nafuu.

Umuhimu wa mbolea kwa siku za usoni
Idadi ya watu duniani inatarajiwa kufikia 

bilioni 9.7 kufikia mwaka 2050. Ni dhahiri kuwa 
kuongezeka kwa idadi ya watu na maendeleo 
ya uchumi wa viwanda kutasababissha uhitaji 
wa kuzalisha mazao mengi kutoka katika eneo 
dogo.

Takwimu zinaonyesha  kuwa mwaka 1960 
ekari moja iliweza kutoa chakula cha kutoshele-
za watu wawili lakini inakadiriwa kuwa ifikapo 
mwaka 2025 ekari hiyo itapaswa kulisha watu 
watano. Hivyo, ni dhahiri kuwa jitihada za ziada 
zinahitajika ili kuongeza tija kutoka katika eneo 
dogo ili kukidhi mahitaji ya idadi ya watu inayo 
ongezeka kila mwaka.

Kwa mujibu wa Profesa Mshandete, licha ya 
kuwa matumizi ya mbolea kuongezeka mwa-
ka hadi mwaka, bado yako chini ikilinganishwa 
na Azimio la Maputo (2003) na Azimio la Abuja 
(2006) ambayo yalielekeza kuongeza matumizi 
ya mbolea kufikia kilo 50 za virutubisho kwa 
hekta moja.

Hapa nchini kwetu matumizi ya mbolea 
yanakadiriwa kuwa kati ya kilo 23-25 za viru-
tubisho kwa hekta moja. Matumizi haya ma-
dogo ya mbolea yamechangiwa na sababu 
mbalimbali zikiwemo ukosefu wa elimu juu 
ya umuhimu wa matumizi sahihi na faida za 
mbolea, bei kubwa ya mbolea itokanayo na 
mbolea nyingi kuagizwa kutoka nje ya nchi.

TFRA 
yajivunia 
mafanikio 
kuimarisha 
mifumo ya 

udhibiti 
mbolea

Changamoto nyingine ni ushiriki hafifu wa 
vyama vya ushirika katika mfumo wa BPS.

Licha ya TFRA kutoa elimu na vyama vya 
ushirika kuwa na uelewa mkubwa wa faida ya 
kutumia  mfumo wa BPS, ushiriki wa vyama 
hivyo bado ni mdogo.

“Ushiriki hafifu wa vyama hivi unachangia 
kwa kiasi kikubwa ucheleweshaji wa mbolea 
kwa wakulima na pia kupatikana kwa mbolea 
kwa bei ya juu,” alieleza Prof Mshandete na 
kuongeza: “Ni dhahiri kuwa endapo vyama vya 
ushirika vitashiriki katika ununuzi wa mbolea 
kwa ajili ya wanachama wao, ushindani uta-
ongezeka na hatimaye kuongeza upatikanaji wa 
mbolea bora kwa wakati na kwa bei nafuu kwa 
wakulima.”

Gharama kubwa za usambazaji wa mbolea 
nchini ni changamoto nyingine kwa sababu 
huongezeka katika kipindi cha msimu wa kilimo.

Hali hii, kwa mujibu wa Profesa Mshan-
dete, imesababisha bei ya mbolea kuendelea 
kuwa juu licha ya gharama ndogo za kuziingiza 
mbolea hizo nchini.

Alisema katika kukabiliana na changamoto 
hii, TFRA inashirikiana na Tume ya Maendeleo 
ya Ushirika kuwahamasisha wakulima kuagiza 
mbolea kupitia mfumo wa ununuzi wa mbolea 
kwa pamoja. “Aidha, tunaishukuru Serikali kwa 
uwekezaji mkubwa katika miundombinu ya reli 
na barabara za vijijini. Tuna imani kwamba, mi-
undombinu hii ikikamilika, changamoto hii ita-
toweka,” alieleza.

Hali kadhalika, kiongozi huyo alieleza tatizo 
la utegemezi wa mbolea nyingi kutoka nje ya 
nchi. Alisema licha ya upatikanaji wa mbolea 
kuongezeka, zaidi ya asilimia 90 ya mbolea in-
ayotumika nchini huingizwa kutoka nje ya nchi.

“Hii hutumia fedha nyingi za kigeni na pia 
kuathiri kwa kiasi kikubwa bei ya mbolea. Mfa-
no, kutoka Juni hadi Oktoba mwaka huu (2020), 
bei ya mbolea ya kupandia imeongezeka kwa 
zaidi ya dola za Kimarekani 70 na mbolea ya 
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Na MWANDISHI WETU
–––––––––––––––––––––––-----–––––––––––––

John Dewey, mwanafalsafa, mwanasaiko-
lojia na mtaalam mashuhuri aliyeleta mapin-
duzi makubwa katika elimu aliwahi kusema 
“Elimu siyo maandalizi ya mtu kwa maisha, 
elimu ni maisha yenyewe.”

Nukuu hiyo ndio msingi unayoiongoza 
Mamlaka ya Udhibiti Mbolea Tanzania (TFRA) 
kutoa elimu ya kudumu kwa kutangaza shu-
ghuli zake kwa umma inaposhiriki kwenye ma-
onesho mbalimbali ya kilimo nchini.

Mwaka 2020 TFRA ilishiriki maonesho ya 
Nane Nane katika kanda tano ambazo ni Kan-
da ya Kusini viwanja vya Ngongo mkoani Lindi, 
Kanda ya Kaskazini viwanja vya Themi mkoani 
Arusha, viwanja vya Nyakabindi mkoani Simi-
yu, Kanda ya Nyanda za Juu Kusini katika 
viwanja vya John Mwakangale na Kanda ya 
Mashariki viwanja vya Mwalimu J.K. Nyerere 
mkoani Morogoro.

Maonesho ya Nane Nane huwa ni wakati 
muhimu kwa TFRA kushiriki kikamilifu ili ku-
toa elimu kwa kina kwa wakulima na wadau 
mbalimbali wa kilimo  kuhusu umuhimu wa 
matumizi ya mbolea ili kuongeza uzalishaji.

Mamlaka pia hutumia fursa hiyo kuwaeli-
misha viongozi wa Serikali na wakulima kuhu-
su masuala ya mbolea, kufuatilia matokeo ya 
upimaji wa udogo na kuyaonesha sambamba 
na aina za mbolea zinazofaa kutumika kwenye 
maeneo husika.

Hapa nchini maonesho ya wakulima yali-
adhimishwa kwa mara ya kwanza mwaka 1977 
ili kuiongezea nguvu sera ya Serikali kwa waka-
ti huo ya “Siasa ni Kilimo”.

Kwa wakati huo, wakulima ngazi ya wilaya, 
mikoa na taifa walionesha mazao halisi ya kili-
mo, pembejeo za kisasa za killimo pamoja na 
kufundishwa namna ya kutumia pembejeo 
hizo kwa ustawi wa kilimo na taifa kwa ujumla.

Maonesho haya ya Nane Nane hushiriki-
sha wadau mbalimbali zikiwemo wizara, taas-

Na MWANDISHI WETU
–––––––––––––––––––––––-----–––––––––––––

Tanzania ni moja ya nchi za Afrika kusi-
ni mwa Jangwa la Sahara ambayo wataalam 
wa kilimo wanasema ina matumizi kidogo ya 
mbolea, hasa katika ngazi ya wakulima wadogo

Wataalam hao wanasema kwamba hali 
hiyo inachangiwa na sababu mbalimbali, ziki-
wemo bei kubwa, upatikanaji wa mbolea na 
uelewa mdogo miongoni mwa wakulima kuhusu  
umuhimu wa matumizi ya mbolea.

Kwa sasa Tanzania  inakadiriwa kutumia kilo 
19 za virutubisho vya mbolea kwa hekta moja, 
kiwango ambacho kinasemekana kwamba ni 
kidogo ikilinganishwa na kiwango kilichowekwa 
na Azimio la Maputo cha kuongeza matumizi 
ya mbolea katika eneo la ukanda wa nchi za Ju-
muiya ya Maendelea Kusini mwa Afrika (SADC) 
kufikia kilo 50 za virutubisho kwa hekta ifikapo 
mwaka 2015.

Kutokana na kuridhia malengo ya Azimio la 
Maputo, Tanzania imekuwa ikifanya jitihada kub-
wa za kubuni mikakati mbalimbali ya kuongeza 
matumizi ya mbolea, lengo likiwa ni kuongeza 
uzalishaji na tija.

Tangu TFRA ianze kutekeleza majukumu 

isi za umma na binafsi, wabia wa maendeleo, 
wakulima na vyama vya wakulima, wafugaji na 
wavuvi. 

Maonesho ya mwaka 2020 yenye kaulim-
biu “Kwa Maendeleo ya Kilimo, Mifugo na Uvu-
vi Chagua Viongozi Bora 2020” yalilenga kutoa 
elimu kuhusu ubunifu katika teknolojia za kili-
mo, mifugo na uvuvi ambayo itakuwa chachu 
ya kuwasaidia wakulima, wafugaji na wavuvi 
na kuongeza tija na kipato katika uzalishaji.

TFRA iliyatumia maonesho ya mwaka 2020 
kutangaza na kuelezea majukumu yake kwa 
wadau wa kilimo – hasa suala kuu la udhibiti 
wa mbolea, kutoa elimu ya Mfumo wa Uagizaji 
wa Mbolea kwa Pamoja (BPS) kwa wakulima 
na wadau wengine wa kilimo, umuhimu wa 
matumizi ya mbolea na utunzaji wake, na ma-
tumizi ya visaidizi vya mbolea kwa ajili ya kure-
kebisha pH ya udongo wa eneo husika.

Maeneo mengine ambayo wakulima na 
wadau wa kilimo walipata fursa ya kuelimishwa 
ni upatikanaji wa leseni ya kuuza mbolea, usa-
jili wa mbolea na vibali vya kuingiza na kusafir-
isha mbolea nje ya nchi, uwepo wa bei elekezi 
kwa mbolea za DAP na Urea, kuandaa mada 
na kuwafundisha wakulima katika mashamba 

yake mwaka 2012, kumekuwepo na mafanikio 
mbalimbali katika tasnia ya mbolea na kwa uchu-
mi wa taifa kwa ujumla.

Mafanikio hayo ni pamoja na kudhibiti ubora 
wa mbolea nchini kwa TFRA kuhakikisha kwam-
ba wakulima wanapata mbolea bora wakati 
wote.

Kwa mujibu wa “Taarifa ya Utekelezaji wa 

darasa ya mafunzo ya kilimo, umuhimu wa 
kupima udongo na faida zake kabla ya kuanza 
kutumia mbolea katika uzalishaji wa mazao na 
Sheria ya Mbolea (Fertilizer Act 2009) na ka-
nuni zake za mwaka 2011 na 2017.

Wakati wa maonesho ya mwaka 2020, 
wadau mbalimbali waliotembelea meza ya 
TFRA walihoji mambo kadhaa.

Mambo hayo ni pamoja na kukosekana 
kwa ofisi za kanda na mabanda ya kudumu 
ya maonesho ya Nane Nane kama zilivyo ta-
asisi zingine, usajili wa bidhaa ya Super Gro 
inayosambazwa na kuuzwa kama mbolea kwa 
wakulima, iwapo mbolea za maji wanazouz-
iwa wakulima zimesajiliwa na TFRA au la, na 
mbolea na viuatilifu kutofika kwa wakati na 
kwa bei nafuu kwa wakulima.

Hali kadhalika, wakulima na wadau wa kili-
mo walihoji mantiki ya kuagiza mbolea kutoka 
nje wakati mbolea hizo zinatengenezwa na ki-
wanda cha Minjingu.

Katika maonesho hayo pia Mamlaka ilipata 
mrejesho kutoka kwa wadau wa kilimo kwam-
ba mbolea hazifiki baadhi ya maeneo huko viji-
jini, hali ambayo kwa namna moja au nyingine, 
huathiri shughuli za kilimo.

Mamlaka ina mkakati gani wa kuhamasi-
sha matumizi ya mbolea hasa kwenye mae-
neo yenye matumizi kidogo ikiwemo mikoa ya 
Lindi na Mtwara. Wadau wengi waliotembelea 
mabanda ya TFRA walionesha kuhitaji elimu 
ya upimaji wa udongo katika maeneo yao ili 
waweze kutumia mbolea inayohitajika.

Pia, baadhi ya washiriki waliotembelea 
mabanda ya TFRA  walikuwa na uelewa mdo-
go wa mbolea za viwandani, hivyo kusababisha 
wengine kuzifananisha mbolea hizo na mbegu 
za bamia , choroko au mbaazi.

Kwa ujumla, baadhi ya wadau walipende-
keza itolewe elimu na matangazo juu ya kazi 
na majukumu ya Mamlaka, kwa sababu kuna 
maeneo mengi  majukumu ya Mamlaka hii 
bado hayajulikani.

Majukumu ya TFRA: Mafanikio na Changamo-
to Kuanzia Mwaka 2016 Hadi 2020”, jumla ya 
mbolea zilizokuwa zimesajiliwa zilikuwa 103 na 
hivyo kuongezeka kwa mbolea zilizohakikiwa 
kufaa kwake katika urutubishaji wa mimea

Taarifa hiyo inaeleza kuwa sambamba na 
utoaji wa mafunzo kwa wakaguzi na usajili wa 
mbolea, jumla ya wafanyabiashara wa mbolea 
waliopewa leseni waliongezeka kutoka 632 mwa-
ka 2016/17 hadi kufikia 1,501 mwaka 2018/2019.

“Hadi sasa mbolea zisizokidhi viwango na 
bandia zimepungua kwa kiasi kikubwa katika 
masoko. Kazi hii ya kudhibiti imekuwa ikifanyika 
kwa kuimarisha ukaguzi, kutambua wafanya-
biashara wote kwa kuwasajili, kuwafuatilia na ku-
toa elimu juu ya utunzaji bora wa mbolea na jinsi 
gani ya kutambua mbolea zisizokidhi viwango,” 
inaeleza taarifa hiyo.

Pia kumekuwepo na ongezeko kubwa la ma-
tumizi ya mbolea na kuongezeka kwa uzalishaji. 
Kwa mfano, mwaka 2015/16 matumizi ya mbolea 
yaliongezeka kutoka tani 296,036 hadi kufikia 
tani 364,968 mwaka 2018/19.

Ongezeko hili, taarifa ya TFRA inaeleza,  ni 

TFRA yapania 
kutangaza

shughuli zake 
kwa kushiriki 

maonesho 
ya kilimo

Matumizi
ya mbolea 
yaleta nuru 

kwa wakulima 
kwa kuongeza 

uzalishaji

Inaendelea Uk. 23
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sawa na asilimia 23. Baada ya serikali kupitia Wiz-
ara ya Kilimo kuanzisha Mfumo wa Ununuzi wa 
Mbolea kwa Pamoja (BPS – Bulk Procurement 
System) ulioanza kutumika msimu wa kilimo 
2017/2018 na kuwawezesha wakulima wadogo 
kutumia mbolea zaidi kutokana na kupata pun-
guzo la bei za mbolea litokanalo na kununua na 
kusafirisha baharini mbolea nyingi kwa wakati 
mmoja

Utafiti uliofanywa na TFRA Agosti, 2017 
(Kabla ya bei elekezi za kwanza kutangazwa) ka-
tika mikoa inayotumia mbolea kwa wingi nchini, 
wastani wa bei za mbolea aina ya DAP ilikuwa 
80,000/- hadi 100,000/- na Urea ilikuwa wastani 
wa 60,000/- hadi 70,000/-

Baada ya mfumo wa BPS kuanza kutumika 
bei za mbolea aina ya DAP zilishuka hadi 50,000/- 
kutoka 60,000/-. Bei za mbolea aina ya Urea zili-
shuka hadi 36,000/- kutoka 48,000/-.

Taarifa ya TFRA inasema kuwa kushuka kwa 
bei hizi kuliwafanya wakulima wawe na uwezo 
wa kununua mbolea zaidi na hivyo kuongeza ki-
wango cha matumizi yake.

Jambo moja la kutia moyo ni kwamba 
ongezeko la matumizi ya mbolea linakwenda 
sambamba na ongezeko la uzalishaji wa mazao.

Kwa mfano, kwa mujibu wa taarifa ya TFRA, 
katika msimu wa kilimo 2018/2019 Tanzania  ili-
kuwa na utoshelevu wa chakula kwa asilimia 124.

Baada ya kuwepo mazingira wezeshi ya ku-
fanya biashara ya mbolea nchini na kuongeze-
ka kwa wafanyabiashara na aina mbalimbali za 
mbolea, hali hiyo imewezesha kuongeza kwa 
ushindani na kuwawezesha wafanyabiashara 
kumfikia mkulima hadi kijijini.

Hali hii imewavutia wafanyabiashara na 
kuchochea kasi ya uingizaji wa mbolea nchini ku-
toka asilimia 16 mwaka 2014/2015) hadi kufikia  
asilimia 24 mwaka 2018/2019).

Mbolea iliyoingizwa nchini imeongezeka 
kutoka tani 330,676 msimu wa 2014/5 hadi ku-
fikia tani 492,346 msimu wa kilimo wa 2018/19. 
Mbolea za Urea, DAP, NPK, CAN na SA zi-
mechangia asilimia 94 ya mbolea zote zilizoingiz-
wa nchini tangu msimu wa kilimo 2015/16.

Mbolea zingine zilizoingizwa nchini na 
kuchangia asilimia 6 ni potassium nitrate na 
mbolea zingine (Micronutrients, ASP, calcium 
nitrate, mono ammonium phosphate, magne-
sium sulphate, potassium nitrate, mono potas-
sium phosphate, potassium chloride, potassic, 
magnesium nitrate, borax, bio power, bontera, 
nitrogeneous)

Taarifa ya TFRA inaeleza kwamba kabla ya 
mwaka 2016, Tanzania ilikuwa na viwanda vya 
mbolea vinne tu na hapakuwepo na hata kiwan-
da kimoja cha visaidizi vya mbolea

Maboresho ya ya mazingira ya uwekezaji 
ndio yaliyochochea kuongezeka kwa viwanda 
vya kutengeneza mbolea nchini kufikia 11 na ku-
jengwa kwa viwanda viwili vya kutengeneza visa-
idizi mwaka 2018/2019

Viwanda 11 vya mbolea vilivyoko katika 
mikoa mbalimbali nchini vinazalisha asilimia 4 
hadi 6 ya mbolea za aina mbailimbali zinazohita-
jika nchini zikiwemo za maji na za punje.

Sambamba na viwanda vya kutengeneza 
mbolea, Tanzania pia ina viwanda viwili vyenye 
uwezo wa kuzalisha tani 40,000 kwa mwaka za 
visaidizi vya mbolea ambavyo hutumika kwa 
ajili ya kurekebisha hali ya tindikali au uchachu 

ili mbolea iweze kufanya kazi vizuri katika kuru-
tubisha mimea

Kutokana na changamoto za aina mbalim-
bali -- ikiwemo mwamko mdogo wa wakulima 
katika kutumia visaidizi vya mbolea -- viwanda 
hivyo huzalisha visaidizi vya mbolea kwa asilimia 
55 hadi 75 tu kwa mwaka.

Kati ya mwaka 2014/15 na mwaka 2018/19, 
jumla ya tani 35,325 za mbolea aina mbalimbali 
zimetengenezwa na kiwanda cha Minjingu kili-
choko mkoani Manyara.

TFRA inaeleza katika taarifa yake  ya ute-
kelezaji kwamba pamoja na kuwepo kwa ma-
faniko katika tasnia ya mbolea tangu kuan-
zishwa kwake, mamlaka hiyo imekumbana na 
changamoto mbalimbali zilizojitokeza ambazo 
nyingine zimefanyiwa kazi na nyingine zinaende-
lea kufanyiwa kazi. Changamoto hizo ni pamoja 
na matumizi madogo ya visaidizi vya mbolea, 
uzalishaji mdogo wa visaidizi vya mbolea na uele-
wa mdogo wa wakulima.

“Matumizi ya visaidizi vya mbolea nchini 
bado ni madogo sana ikilinganishwa na mahi-
taji ya udongo. Hali hii imechangia sana ufanisi 
mdogo wa mbolea zitumikazo nchini kutokana 
na uchachu au tindikali ya udongo,” inaeleza ta-
arifa ya TFRA.“Ili kukabiliana na changamoto hii, 

TFRA inaendelea kushirikiana na Halmashauri za 
Wilaya kuhamasisha wakulima kuhusu umuhimu 
wa kutumia visaidizi vya mbolea.”

Pamoja na changamoto nyingine, mitaji mi-
dogo pamoja na gharama kubwa za upatikanaji 
wa malighafi huchangia uzalishaji mdogo na ku-
fanya mbolea zinazozalishwa kuwa na ushindani 
mdogo katika soko la ndani.

Kutokana na kushuka kwa bei za mbolea 
nchini kulikotokana na mfumo wa BPS, taarifa 
ya TFRA inasema wafanyabiashara wachache 
wasiokuwa waaminifu wamekuwa wakitorosha 
mbolea kwenda nchi jirani ili kujipatia faida zaidi.

Katika kudhibiti hali hiyo, TFRA ilishirikiana 
na Wakuu wa Mikoa na Wilaya katika mikoa iliy-
oko mipakani kuweka mifumo thabiti ya kuhaki-
kisha kwamba mbolea zinazoingizwa kwa ajili ya 
wakulima wa Tanzania hazitoroshwi.

Katika jitihada za kukabiliana na changamo-
to ya gharama za bei ya mbolea, Rais wa Awamu 
ya Tano wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Hayati Dkt. John Pombe Magufuli alifanya ma-
zungumzo na Mfalme Mohamed VI wa Morocco 
mwaka 2017 kwa lengo la kuweka mahusiano ya 
Tanzania na kiwanda cha mbolea ya kupandia 
(DAP) kilichoko katika nchi hiyo ya kaskazini mwa 
Afrika.

Matokeo ya mazungumzo hayo ni kupungu-
za watu wa kati (middlemen) na hivyo kufanya 
bei ya mbolea hiyo kuwa ndogo sana hapa nchini.

Sambamba na hilo, Wizara ya Kilimo kupitia 
kwa Mrajis wa Vyama Vya Ushirika alitoa waraka 
Na. 7 wa mwaka 2019 kuelekeza vyama vyote vya 
ushirika kuingiza mbolea kupitia mfumo wa BPS.

Taarifa ya TFRA inaeleza kwamba pamoja na 
bei ya mbolea kupungua kwa kiasi kikubwa, bado 
kuna baadhi ya wakulima wadogo wameoneka-
na kushindwa kuinunua.

Matokeo yake ni kwamba matumizi ya 
mbolea yapo asilimia 38 ya lengo la kutumia kilo 
50 za virutubisho kwa hekta moja.

“Ili kuondokana na changamoto hii, in-
apendekezwa kwamba wanunuaji wakubwa 
wa mazao (viwanda vya sukari, wakoboaji wa 
mpunga, wasagishaji wa mahindi, wasafirish-
aji nje (exporters) wa kahawa, tumbaku n.k.) 
wahamasishwe kuingia mikataba na wakulima 
ili taasisi za fedha zitoe dhamana za Benki ku-
wawezesha wapate mbolea na kuzilipia baada 
ya kuuza mazao yao,” inaeleza taarifa ya TFRA ya 
utekelezaji. 

Hivi sasa TFRA imeanzisha zoezi maalumu 
la kutoa elimu kwa wafanyabiashara na wakuli-
ma nchini kuhusu athari za kufungua mifuko ya 

mbolea na kuiacha wazi.
Mamlaka hiyo imeazimia kuchukua hatua 

kali kwa wafanyabiashara watakaokiuka matak-
wa ya Sheria na kuuza mbolea kwa kupima. 
Hali kadhalika, Mamlaka imeanza kuhamasisha 
makampuni ya kusambaza mbolea kufunga ka-
tika vifungashio mbalimbali vya hadi kilo 5 ili ku-
wawezesha wakulima kumudu bei.

“Matumizi ya mbolea yamekuwa yakihama-
sishwa bila kujua hali na aina ya udongo itakapo-
tumika. Changamoto hii inaweza kutatuliwa kwa 
kufanya uchambuzi wa udongo katika maeneo 
mbalimbali ya nchi kwa lengo la kujua hali na aina 
ya udongo ili kuweza kushauri mbolea sahihi ya 
kutumia kwa aina ya udongo na kwa zao husika,” 
TFRA inaeleza katika taarifa yake.

Tasnia ya mbolea imekuwa ikisimamiwa na 
taasisi mbalimbali ambazo zinawajibika katika 
wizara tofauti na hivyo kufanya maamuzi katika 
kuboresha tasnia hii kuchukua muda mrefu.

Hali hii, kwa mujibu  TFRA, imekuwa ikiathiri 
mazingira mazuri ya biashara ya mbolea. Kuto-
kana na changamoto hiyo inapendekezwa kuwa 
na eneo moja la kutoa huduma ya mbolea kwa 
taasisi zote (one stop centre) ili kuchochea ma-
tumizi ya mbolea na uanzishwaji wa viwanda vya 
mbolea Tanzania.

Inatokaa Uk. 22
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Washiriki wa Kikao 
kazi cha Jukwaa la 
Wawekezaji wa Mbolea 
na visaidizi vyake nchini  
kilichofanyika Oktoba 5, 
2020 jijini Arusha.

Mkaguzi wa mbolea wa 
Mamlaka ya Udhibiti wa 
Mbolea Tanzania (TFRA) 
Bwana Allan Mariki 
akikagua ubora wa mbolea 
katika moja ya maduka ya 
mbolea mkoani Lindi

Wafanyakazi wa Mamlaka 
ya Udhibiti wa Mbolea Tan-
zania (TFRA) wakiwa katika 
picha ya pamoja wakati 
wa mafunzo ya Ushauri wa 
Kisaikolojia yaliyofanyika 
Septemba, 2020 mkoani 
Morogoro

Habari katika Picha



Nini maana ya Mbolea?
Mbolea ni kirutubisho au mchanganyiko wa virutubishi ambavyo 
mmea huhitaji ili iweze kuishi, kukua na kuzalisha (kutoa mazao)

Kwa nini tutumie mbolea?
·	 Mkulima analazimika kutumia (kuweka) mbolea katika 

shamba kutegemeana na afya au rutuba ya udongo. Hivyo, 
mbolea huwekwa kufidia upungufu wa virutubisho ulitokea 
kwenye udongo

·	 Mimea ili kukua vizuri na kutoa mavuno mengi na bora ina-
hitaji ipate virutubisho vya kutosha (Lishe linganifu).

Rutuba ya udongo ni nini?
Rutuba ya udongo ni uwezo wa udongo wa kutoa virutubisho vyote 
muhimu kwa kiasi kinachotosheleza ukuaji na maendeleo ya mmea.

Upungu wa virutubisho kwenye udongo hutokeaje? 
v	Hutokea pale tunapovuna mazao na masalia mengine ya 

mimea na kuyaondoa shambani kila mwaka, kwani virutubi-
shi hivi hufyonzwa na mizizi ya mimea kutoka kwenye ud-
ongo na hutumika kutengeneza punje (mavuno), mashina 
na sehemu zingine za mmea.

v	Sababu zingine ni za kiasili 
• Mfano:-
• Kuchujika (Leaching);
• Kupotea kwa njia ya mvuke (Volatilization)
• Kuhama kwa virutubishi (Run Off)

Virutubisho muhimu vya mimea ambavyo pia hupa-
tiakana kwenye mbolea
·	 Mimea huhitaji virutubisho muhimu 17 kwa uwiano tofauti.
·	 Virutubisho hivi 17, vimegawanyika kwenye makundi wawili (2) 

a) Virutubisho vinavyopatikana kwa njia ya hewa na maji.
 Virutubisho hivi ni Oksijeni (Oxygen) = O, Kaboni (Car-

bon) =C na Haidrojeni (Hydrogen) = H

b) Virutubisho vinavyopatikana kwenye udongo kwa vi-
wango tofauti, hivi vimegawanyika kwenye makundi 
matatu (3); -

i) Virutubishi kwa ajili ya lishe ya msingi (Pri-
mary nutrients) ambavyo ni Naitrojeni (Ni-
trogen) = N, Fosiforasi (Phosphorus) = P na 
Potasiamu (Potassium) = K

ii) Virutubisho vya kati (Secondary nutrients) 
ambavyo ni Salfa (Sulphur) = S, Kalishamu 
(Calcium) = Ca, Magnesiam (Magnesium) = 
Mg.

iii) Virutubisho vidogo (Micro nutrients) am-
bavyo ni Chuma (Iron) = Fe, Manganizi (Man-
ganese) = Mn, Zinki (Zinc) = Zn, Shaba (Cop-
per) = Cu, Boroni (Boron) = B, Molibdenamu 
(Molydenum) = Mo, Klorini (Chlorine) = Cl na 
Nikeli (Nickel) = Ni.
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Na. Namba ya 
Usajili

Jina la Mbolea Kwango cha Virutubishi Mwaka 
iliyosajiliwa

1 0001 Urea 46%N 46%N 2012
2 0002 Di-Ammonium Phosphate (DAP) 18%N: 46%P2O5 2012
3 0003 Mono Ammonium Phosphate (MAP) 11-12%N: 48-61%P2O5 2016
4 0004 Calcium Ammonium Nitrate (CAN) 26%N-27%N 2012

5 0005 Ammonium Sulphate (SA) 21%N + 24% S 2012
6 0006 Triple Super Phosphate (TSP) 46%P2O5 2012

7 0007 Potassium Chloride (Muriate of Potash 
(MOP)

60%K2O 2012

8 0008 NPK 25:5:5 25%N: 5%P205: 5%K2O 2012

9 0009 NPK 17:17:17 17%N: 17%P2O5: 17%K2O 2012
10 0010 NPK 16:16:16 16%N: 16%P2O5: 16%K2O 2012
11 0011 NPK 20:10:10 20%N: 10%P2O5: 10%K2O 2012
12 0012 NPK 10:18:24 10%N: 18%P2O5 : 24%K2O 2012

13 0013 Sulphate of Potash (SOP) 48-53%K2O + 17-18%S 2015
14 0014 NPK 6%N: 24%P2O5: 20%K2O + 1.5%Mg, 8%S, 

0.25%B, Zn
2012

15 0015 NPK 5%N: 20%P2O5: 24%K2O + 1%Mg, 10%S, 
0.25%B, Zn

2012

16 0021 Coating Material (Avail, Nutris) 1.5%Zn, 0.5%Mn 2012
17 0022 Minjingu Nafaka plus 9%N: 18%P2O5: 6%K2O + 25%CaO + 5%S + 

2%MgO + 0 5%Zn + 0 1%B
2018

18 0024 NPK 23:10:05 23%N: 10%P205: 05%K20 2012

19 0025 Plant Catalyst 0.00596% Sodium Metasilicate, 0.000798% 
Sulfate Castor Oil, 0.00002728% Calcium 
Chloride, 0.00002728% Magnesium Sulfate, 
1% Lignite Extract

2020

20 0026 NPK 23:21:0 + 4 S 23%N: 21%P2O5 + 4%S 2012
21 0027 NPK 22:6:12 22%N: 6%P2O5: 12%K2O + 2%CaO, 3%S, 

1%Mg, 0.2%B, 0.2Zn
2012

22 0028 Calcium Nitrate 15.5%N + 26.5%CaO 2015
23 0030 Poly NPK 17:17:17 17%N: 17%P2O5: 17%K2O 2016
24 0031 NPK 15:9:20+Trace Elements 15%N: 9%P2O5: 20%K2O + TE 2018

25 0032 S Poly NPK 08:14:19 8%N: 14%P2O5: 19%K2O 2016
26 0033  Poly NPK 08:14:19 08%N: 14%P2O5: 19%K2O 2016
27 0034 Booster IIC 32%N: 10%P205: 8K2O + TE 2016
28 0035 NPK 15:15:15 15%N: 15%P2O5: 15%K2O 2016
29 0036 Maxi MKP 52%P2O5: 34%K2O 2016
30 0038 Maxi KS 50%K2O + 3%H2SO4 2016
31 0039 Max Magna N 15% MgO + 98% Mg(NO3)2) 2016
32 0043 Tecamin Raiz 5.5%N: 1%K2O: + 0.5%Fe, 0.3%Mn, 0.15%Zn, 

0.05%Cu, 0.05%B, 4.7% Amino Acids, 22%OM
2016

33 0044 Agro Feed Plus 12%N: 10%P2O5: 8%K2O + TE 2013
34 0045 MAXI Map 61.5%P2O5 + 12.1% NH4 2016
35 0050 Micro Nutrients (Zinc Sulphate 

Heptahydrate)
11%S, 21.5%Zn, 0.3%Mg, 0.004%Cu 2013

36 0053 Easy grow starter 18%N: 20%P2O5: 21%K2O 2013

37 0054 Pot Phos 0%N: 50%P2O5: 30%K2O 2016
38 0055 NPK 14:0:2 + 13Ca + 2.5Mg 14%N: 0.2%K2O + 13%CaO, 2.5%Mg + TE 2013

39 0056 Agriculture Lime (Calcium Carbonate) CaCO3 2015
40 0057 Agriculture Gypsum (Calcium Sulphate) CaSO4.2H20 2015

41 0058 Easy grow Flower and Fruits 14%N: 11%P2O5: 33%K2O 2013
42 0059 Easy gro Vegetative 27%N: 10%P2O5: 16%K2O 2013
43 0060 MAXI Magna S 16%MgO + 12.5% S 2016
44 0061 MAXI Calci N 15.5% N + 18.5% Ca 2016
45 0062 MAXI K 13%N: 46% K2O 2016
46 0063 Potassium Nitrate 13%N: 44%K2O 2012

47 0064 Nutrivant Plus Malt Barley 23%P2O5: 42%K2O + 0.1%B, 0.5%Zn, FV 2013
48 0065 Nutrivant Plus Potato 43%P2O5: 28%K2O + 2%MgO, 0.5%B, 0.2%Mn 2013

Orodha ya Mbolea na Visaidizi 
vya Mbolea vilivyosajiliwa kwa mujibu wa 

Sheria ya Mbolea, 2009



Mbolea Bora kwa Wakulima wote

Jarida la TFRA >  Toleo NA. 01   Januari – Juni 2021  |    23

49 0066 Max More 15%N: 15%P2O5: 15%K2O 2016
50 0067 Novacid 19%N: 19%P2O5: 19%K2O + 3%MgO + Me 2013
51 0068 Nutrivant Plus Rice 46%P2O5: 30%K2O + 2%MgO, 0.2%B, FV 2013
52 0069 Novacid 11%N: 7%P2O5: 28%K2O + 2%MgO + Me 2013
53 0070 Novacid 12%N: 8%P2O5: 23%K20 + 2%MgO + Me 2013
54 0071 Novacid 16%N: 8%P2O5: 16%K2O + 8%MgO + Me 2013
55 0072 Nova N:P:K + TE 20%N: 9%P2O5: 20%K2O + TE 2013
56 0073 Nova N:P:K 19%N: 19%P2O5: 19%K2O + MgO + TE 2013
57 0074 Nutrivant 18%N: 24%P2O5: 18%K2O + TE 2013
58 0076 Fe Eddha (Micro Nutrients) 6102eF %6
59 0078 Minjingu Mazao NPS 10%N: 20%P2O5 + 5%S, 25%CaO, 0.5%Zn 2015

8102B %3.0 ,OaC%6.52 + N%4.51robartiN avilaraY970006
8102S%5.5 + N%04sadimA alevaraY080016

62 0081 NPK 14:14:20 + Mgo + 0.1 B 14%N: 14%P2O5: 20%K2O + MgO, 0.1% B 2013
63 0082 Yaramila Winner 15%N: 9%P2O5: 20%K2O + 3.8%S, 1.8%Mg, 

0 02%B 0 02%Mn 0 02%Zn
2018

64 0083 8102OaC%7.01 ,S%6 + N%42nafluS alebaraY
65 0084 Agroblen 20%N: 10%P2O5: 10%K2O + 4Mg 2013
66 0085 Poly-Booster 21%N: 21%P2O5: 21%K2O 2016
67 0087 Potassium Nitrate  13% N, 44% K2O, 0.5% MgO, 0.5% CaO 2016

68 0088 Magnesium Sulphate 99% MgSO4 2016
69 0089 NPK 13:02:44 13%N: 02P2O5:44K2O 2016
70 0090 Nutrivant Plus 19%N: 19%P2O5: 19%K2O + 2%MgO + B + Me 2015
71 0092 Kyto Booster 12%N: 10%P2O5: 8%K2O 2021
72 0095 NPK 10:10:24 10%N: 10%P2O5: 24%K20 2014
73 0096 Sumicoat303 15% N: 36% P2O5: 0% K20 2018

74 0097 Nutrivant NPK 31%N: 08%P2O5: 07K2O + 2MgO + TE + FV 2016
6102VF + ET + OgM2+ 5O2K73 :5O2P%81 :N%60KPN tnavirtuN890057

  ,nM%5.0 ,MO%04 ,sdicA onimA %01 + N%5railoF niargitreF990067
0.75%Zn, 0.1%B, 0.1%Fe, 0.1%Cu, 0.02%Mo, 
0.01%Co

2016

6102sdicA onimA %4.41 + N%7xaM nimaceT0010077

78 00101 Tecamin Flower 3% N: 10% P2O5 + 1%B, 0.5%Mo, 3% Amino 
Acids

2016

79 0102 NPK 22:06:12 22%N: 6%P2O5: 12%K2O 2014
80 0103 Agriful 4.5% N: 1% P2O5b: 1%K2O + 25% Fluvic Acids, 

25%Humic Extraxt 45%OM
2016

81 0104 NPK 04:03:03 FERTIPLUS 04%N: 03%P2O5: 03%K2O 2016
82 0105 NPK 10%N: 18%P2O5: 24%K2O + 7S 2016
83 0106 Maxi Force Fruiter 5%N: 5%P2O5: 40%K2O + 0.25%MgO + TE 2020
84 0107 Murphy Foliar Feed 22%N: 21%P2O5: 17%K 2O 2020
85 0108 Omex foliar 24%N: 24%P2O5: 18%K2O + TE 2014
86 0110 YaraVita Power Boost 4.8%N + 4.9%Mg + 4.9%B + 9.9%Zn 2020
87 0111 YaraVita Crop Boost 30%P2O5: 5%K2O + 2.5%Mg + 3.1%Zn 2020

eL-xifoiBxifoiB211088 g 6102tnaluconI emu
0202dica cimuH %94 + %7esooL nimuhokoR311098

90 0114 Agrigrow Starter 14%N: 28%P2O5: 18%K2O + TE 2017
91 0115 Multigro 19%N: 19%P2O5: 19%K2O + TE 2017
92 0116 Fatgro 12%N: 10%P2O5: 8%K2O + TE 2017
93 0117 Hakika 1.5%N: 1.5%P2O5: 3.5%K2O + 25% Organic 

Matter
2020

94 0118 Leg 5102airetcaB aibozihRxifemu
95 0119 Max More fertilizer 10%N: 5%P2O5: 40%K2O + TE 2016
96 0120 NPK 25%N: 5%P2O5: 5%K2O + 5%S 2016
97 0121 Soil Plus (Compost) 2.1%N: 3.6%K2O 2020
98 0122 Booster Sic 16%N: 10%P2O5: 8%K2O 2020

:N%61ciS retsooB321099
6102S%7 + N%04rufluS detaoC aerU4210001
5102  B %51rutaN robunarG5210101
5102S%51 + N%42NAC detaoc rufluS6210201

103 0127 Activit 4%N: 3%P2O5: 2%K2O 2016
104 0128 Sulphate of Potash 51%K20 + 18%S +1%Cl 2015

6102nZ%07007 cniZ9210501
6102muibozihR ,sullicaBaretnoB0310601
6102B%5151 noroB1310701

108 0132 Nutrivant High K 6%N: 18%P O : 37%K O + 2MgO, ME, FV 2021
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109 0133 NPK 17:21:11 17%N: 21%P2O5: 11%K2O 2016
110 0134 Seaweed Liquid Organic Fertilizer 13.44% N : 7.55% P2O5 : 4.84%K2O 2021
111 0135 Green Sea 0.2%B, 0.6%Mg, 0.4%Zn, 0.9%Cu, 0.2%Fe 2017
112 0136 Dodoma Aglime 97.56% Calcium Carbonate 2016
113 0137 Multi K 13%N: 46%K2O 2016
114 0138 Nutrivant High P 8%N: 50%P2O5 : 8%K2O + 2 MgO, ME, FV 2021
115 0139 Nutrivant High N 31%N: 8%P2O5 : 7%K2O + 2 MgO,  B, ME 2021
116 0140 Nutrivant Balance 19%N: 19%P2O5 : 19%K2O + 2 MgO, ME, FV 2021
117 0141 Calcium Magnesium Carbonate 

(Dolomite Lime)
48% CaCO3, 38% MgCO3,  67% ECCE 2021

118 0142 Afro Total 20%N: 20%P2O5: 20%K2O 2021
119 0143 Afro Kuza 30%N: 10%P2O5: 10%K2O 2021
120 0144 Afro Finisher 10%N: 10%P2O5: 40%K2O 2021
121 0145 Afro Starter 10%N: 52%P2O5: 10%K2O 2021
122 0146 Wuxual Macromix 24%N: 24%P2O5: 18%K2O 2016
123 0147 Polyfeed 26%N: 8%P2O5: 17%K2O + 2%MgO 2016
124 0148 Polycoffee 19%N: 19%P2Oj9: 19%K2O 2016
125 0149 Mono Potassium Phosphate 51.5%P2O5: 34%K20 2016
126 0150 NPK 8%N: 24%P2O5: 16%K2O + 5%S, 0.5%Zn, 

0 1%B
2016

127 0151 Minjingu Organic Hyperphosphate 
(Powder)

28%P2O5 + 36%CaO 2013

128 0152 Minjingu Organic Hyperphosphate 
(Granular)

28%P2O5 + 36%CaO 2013

129 0153 Mokusaku Cal - Phos 0.7%P2O5: 0.5%K2O + 5%Ca, 0.5% Mg 2021

130 0154 Mafanikio Farm Booster 32% N: 10%P2O5: 8%K2O 2021
131 0155 Polihalite 14%K2O + 17%CaO, 6%MgO, 47.8%SO3 2016
132 0156 Synthentic polyhalite 14%K2O + 17%CaO, 6%MgO, 47.8%S03 2016

133 0157 Poly NPK 20:10:10 20%N: 10%P2O5: 10%K2O 2016
134 0158 S Poly NPK 20:10:10 20%N: 10%P2O5: 10%K2O 2016
135 0159 S Poly NPK 17:17:17 17%N: 17%P2O5: 17%K2O 2016
136 0160 Bioflush 49.3% Protein + 3.1 Soluble Carbohydrate 2018

137 0161 Yad Bio Vitalizer 2.45%N: 0.76%P2O5: 2.66%K2O + 13%CaO, 
1.01%B

2018

138 0162 Positive booster plus 12%N: 10%P2O5: 08%K2O + TE 2018
139 0163 Falmax O.P.F 02%N: 10%P2O5: 01%K2O + TE 2018
140 0164 Kristal (Magnesium Sulphate) 16%Mg + 13%S 2018
141 0165 Mazao Super Fruit & Flower 15%N: 10%P2O5: 35%K2O + TE 2018
142 0166 Yara rega 20%N: 5%P2O5: 18%K2O + Zn, B 2018
143 0167 Osmocote 18%N: 6%P2O5: 12%K2O 2018
144 0168 Boom flower 11%N: 8%P2O5: 6%K2O + TE 2016
145 0169 Snow fert 19%N: 19%P2O5: 19%K2O+ TE 2018
146 0170 Kynoplus 46 % N + 5% Zn 2018
147 0171 Sugar Oemff 9%N: 5%P2O5: 8%K2O 2016
148 0172 Green Gold 33% N 2018
149 0173 Kynopop 14%N: 09%P205: 04%K2O 2018
150 0174 Vitalon 2000 7.3% Titanic Sulphate, 1.2% Citric acid, 0.3%

Tartaric acid, 4.2% Ammonia water, 1% Acticide
2021

151
152 0175 Mo-quick 20%N: 20%P2O5: 20%K20 2018
153 0176 Vita booster plus 15%N: 10%P2O5: 34%K2O + TE 2018
154 0177 YaraMila Cereal 23%N: 10%P2O5: 05%K2O + 3%S + 2%MgO +

0.3%Zn
2018
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155 0178 Mazao Super (Total) 20%N: 20%P2O5: 20%K20 + TE 2018
156 0179 Mazao Super (Vegetative) 28%N: 14%P2O5: 14%K20 + TE 2018
157 0180 NPK 14%N: 23%P2O5: 14%K2O + 5%S +1% B2O3 2018
158 0181 Boom flower 2.2% Aromatic Nitrogen 2018
159 0182 Foliar Booster Potato NPK 14:2 14%N: 25%P2O5: 13%K2O + TE 2018
160 0183 Foliar Booster High P, NPK 13: 13%N: 52%P2O5: 05%K2O + TE 2018
161 0184 Crop Master NPK 24:18:18 24%N: 18%P2O5: 18%K2O + TE 2018
162 0185 Foliar Booster High N NPK 31:1 31%N: 11%P2O5: 11%K2O + TE 2018
163 0186 Foliar Booster high K NPK 15:1 15%N: 12%P2O5: 31%K2O 2018
164 0187 NPS 19%N: 38%P2O5: 0%K2O + 7%S 2018
165 0188 SumiCoat 60 13%N: 10%P2O5: 13%K2O 2018

166 0189 Synergizer 8%N: 32% P2O5: 4%K2O 2018
167 0190 Gro plus 50%P2O5: 35%K2O 2018
168 0174 YaraMila otesha 12%N: 24%P2O5: 12%K2O + 5%S, 2%MgO, 

0 2%Fe 0 007%Zn
2017

169 0192 Fast grow fruit & Flower 14%N: 11%P2O5: 33%K2O + TE 2018
170 0193 Fast grow vetetative 27%N: 10%P2O5: 16%K2O +TE 2018
171 0194 Black alg 2%K2O + Organic Nutrients 2018
172 0195 Almina 1%N: 2%K2O + Organic Nutrients 2018
173 0196 Agromaster 24%N: 6%P2O5: 12%K2O 2017
174 0197 Poly Sulphate 11.6%K2O + 12.1%CaO, 3.6%Mg, 19.2% S 2017
175 0198 Nov Acid 16%N: 32%P2O5: 16%K2O 2017
176 0199 Novacid 16%N: 8%P2O5: 25%K2O 2017
177 0200 Omex Foliar Feed 24%N: 24%P205: 18%K20 + TE 2017
178 0201 Omex Murex K 10%N: 20%P205: 40%K20 + TE 2017
179 0202 Omex  CalMax 15%N: 22.5%CaO 2017
180 0203 Biopower (Grow Power) Bacterial and  Algae Extract 2017
181 0206 Biopower Plus 30% Sea Weed Extract, 4g/L Cu + Zn + Mo + 

B, 12%N: 20%P2O5: 20%K2O
2017

182 0207 Wuxal Super Amino 8%N: 8%P2O5: 6%K2O 2017
183 0208 Wuxal Microplant 5%N: 10%P2O5: 3%K2O + 1%Fe, 1.5%Mn, 

1%Zn
2017

184 0209 Amcolon Suspension 24%N: 24%P2O5: 18%K2O + 1.5%Mg 2017
185 0210 Amcopaste 20%N: 20%P2O5: 20%K2O 2017
186 0211 Amcopaste 5%N: 50%P2O5: 30%K2O 2017
187 0212 Amcolon 20%N: 20%P2O5: 20%K2O +TE 2017
188 0213 Mofcal 12%N + 5%Mg, 15% CaO 2017
189 0214 Amcopotato 14%N: 25%P2O5: 13%K2O + 3.2%Mg, 1.8% Zn, 

12 5%S
2017

190 0215 Amcofert 30%P205: 40%K2O + TE 2017
191 0216 Amco KTS 36%K2O + 25% S 2017
192 0217 Goldfert 10%N: 50%P2O5: 10%K2O 2017
193 0218 Mult N 40% N 2017
194 0219 Foliboost 8.5%N + 4%B, 4% Zn, 40%C, 13.5% Amino 

Acid
2017

195 0220 Amcopaste 18%N: 44%P2O5 2017
196 0221 Amcopaste 15%N: 20%P2O5: 50%K2O 2017
197 0222 Amcolon 10%N: 50%P2O5: 10%K2O 2017
198 0223 Omya Calciprill 110-LF 38%CaO + 0.6%Mg 2017
199 0224 Omya  Magprill 25%CaO + 9.5%Mg 2017
200 0225 Bioenzyme 0.1%Mn, 0.3%Zn, 0.4%Fe, 0.3%B, 0.4%S, 

0.1%Mg
2017

201 0226 Foltron Plus 5.6%N: 19.5%P2O5: 5%K2O + TE 2017
202 0227 Pilatus 4.9%Zn + 17% Organic Matter 2017
203
204 0229 Bio - TBB Streptomycetes  sp, Lactobacillus sp, 

Rhizobium sp
2017

205 0230 Bio - TRENT Streptomycetes  sp, Lactobacillus sp, 
Rhizobium sp

2017

206 0231 Kilimo Booster Plus 19%N: 19%P2O5: 10%K2O 2017
207 0232 Sulphur Maji 8.5% S 2017
208 0233 Vegimax 1.1%N: 0.13%P205: 3.9%K20 + 0.38%S, 

0 58%CaO 0 48%Mg 29 45% Organic Matter
2017

209 0235 PK Fertilizer  51.5%P2O5: 34%K2O 2017
210 0236 Fruit King 0.5%B, 051%Zn, 0.31%(6-BA) 2017
211 0237 Root King 0.62%IBA 2017
212 0238 Cytokinin Moreking 0.4% Cytokinin 2017
213 0239 Nutriplant Organic Plus Fertilizer 22%Fe, 1.62Zn, 0.24%Mn, 0.005%CaO, 

0.007%Mg, 0.001% Cu
2017

214 0240 Tecamin Brix 18%K2O + 0.2% B 2017
215 0241 Tecnokel Amino Cab 10%CaO, 0.2%B + 6% Amino acid 2017
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216 0242 Fertig 7102B %9 ,MO %03 + ,N%3 tratS  niar
217 0243 Agriphy 7102nM%5.0 ,nZ%5.1nMnZ tcatnoc t
218 0244 Controlphy 7102uC%5.6uC t

7102nZ%1 ,nM%1 ,eF%2 ,uC%5.0 ,B%5.0latemnaK5420912
220 0246 Kankompoze 8%N: 9%P2O5: 13%K2O 2017
221 0247 Kangrow 3%N: 2%K2O 2017
222 0248 Kanpotas 30%P2O5 2017
223 0249 Compound D 10%N: 20%P2O5: 10%K2O + 6S 2017
224 0250 Hai 450 1.4%N: 0.3%P2O5: 0.7%K2O +2.5%OM 2017

7102uC%5.2surivlA1520522
226 0252 D.I Grow 2.35%N: 4.44%P2O5: 1.75%K2O + TE 2017
227 0255 Agri Grow Vegetative 30%N: 10%P2O5: 10%K2O + TE 2017
228 0256 Agrigrow Fruiting& Flowering 15%N: 5%P2O5: 35%K2O + TE 2017
229 0257 Allwin Top 28%N: 8%P2O5: 9%K2O + TE 2017
230 0258 Agrichem Folia 12%N: 10%P2O5: 10%K2O + TE 2017

 ,gM%5 ,S%5 + O2K%5 :5O2P %5.7 :N%5ZB ecarT atiV araY9520132
5%B, 5%Zn, 0.1%Cu, 0.1%Fe, 0.1%Mn, 
0.1%Mo)

2014

232 0260 Yara Vita Cereal Boot 29.5%P2O5:5%K2O+ 2.7%MgO + 3.1%Zn 2014
6102B%9.01051 cartroB atiV araY2620332

234 0263 Yara vita cop 8102uC %33laud cart
235 0264 Mo-wonder 18%N: 6%P205: 9%K20 2018
236 0265 Mo-top 28%N: 8%P205: 9%K20 + 4%B 2018
237 0266 Mo-eliixer 11%N: 7%P205: 7%K20 2018

8102N%52N tilE7620832
239 0268 Truva 5%N: 25%P2O5 2018
240 0269 Safir 21 2%K2O + Organic nutrients 2018
241 0270 Zincop 3%N: 15%P2O5 +10%Zn 2018
242 0271 Exelans 5%N: 5%K2O +25%OM + TE 2018

8102uC%5.0 ,B%5.0 ,nM%2 ,eF%4 ,nZ%4ximsseN2720342
244 0273 Sweet K 30%K2O 2018
245 0274 Erth Food 1.6%N: 0.5P2O5: 0.5K2O + 60%OM 2018
246 0275 NPK Zn 11%N: 22%P2O5: 21%K2O +4%S, 1%B 

+0 1%zn
2018

247 0276 Golden leaf tobacco 10%N: 18%P2O5: 24%K2O + 7%CaO, 7%S, 
0 5%MgO + 0 1%B

2018

248 0277 Minjingu Top dressing/Caan plus Top 
dressing

27%N: 10%P2O5 + 15%CaO 2018

249 0278 Mielle oemf 08%N: 17%P2O5: 02%K2O 2018
250 0279 Veggie oemf 08%N: 05%P2O5: 30%K2O 2018
251 0280 Oc-booster  31%N: 10%P2O5: 08%K2O + TE 2018
252 0281 Rizoliq Soy Bradyrhizobium Jap 8102 mucino
253 0282 Mengi mavuno  20%N: 20%P205: 20%K20 + TE 2018
254 0283 Maxiforce starter 15%N: 30%P2O5:15%K2O + 1% MgO + TE 2018
255 0284 Maxiforce Grower 30%N: 10%P2O5: 10%K2O + 0.7%MgO + TE 2018
256 0285 Maxiforce fruiter 10%N: 10%P2O5: 40%K2O + 1% MgO + TE 2018
257 0286 NPS Zn 12%N: 45%P2O5 + 5% S + 1% Zn 2018

9102dicA civluF%50.0 enO - G7820852
M%41 ,OaC%71 + N%01laC- worG8820952 g + 0.1%B 2018

9102 %01 dica cibrocsA + %03 dica cimuH ratsiraP9820062
261 0290 Verno Fg 9102 nZ %03 + uC %03
262 0291 RTS 7:7:7 07%N: 07% P2O5: 07% K2O 2019
263 0292 Tanzanite Booster Plus 19.87%N: 11.74%P2O5: 11.11%K2O + 0.04%Fe 

+0.026%Mn + 0.001%Zn + 0.009%Cu
2019
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264 0293 Mokusaku NPK Plus 3.67%N: 2.25%P2O5: 0.7%K2O + 0.3%Ca, 
0 07%Mg

2021

9102nM%99.6 + N%39.2nM onimA leohceT4920562
266 0295 Controlphy 9102O2K%6.12 + 5O2P%92KP t
267 0296 Technophy 91025O2P%92 + N%3+hP t

9102B%01B onimA lekonhceT7920862
269 0298 Soil king slari asilia ya kibiologia 0.02%K2O + 0.01%CaO + 0.06%Na 2019
270 0299 Soil king mbolea halisi 0.06%N: 0.01%P2O5: 0.15%K2O + 0.03%CaO 2019
271 0300 Saprolife  2.5%N: 0.3%P2O5: 0.12%K2O + Te 2019
272 0301 Vitazy 0202nZ%51.0 ,uC%50.0 ,eF%5.0railoF orciM em
273 0302 Fastgrow Starter 18%N: 20%P2O5:  21%K2O + TE 2020
274 0303 Fastgrow Foliar Feed 12%N: 12%P2O5: 12%K2O + TE 2020

0202eF%6AHDDE eF -enelerreF4030572
 ,uC%76.0 ,oM%840.0 ,OgM%1.4 ,eF%4.5F -treflE5030672

2.83%Mn, 1.12%B, 2.9%Zn
2020

277 0306 Giant 45%P2O5:55%K2O 2020
 ,OgM%2 ,nM%3 ,uC%5.0 ,nZ%4 ,eF%451-tenorciM7030872

1.5%B, 0.05%Mo
2020

279 0308 Suspension 12-12-44 12%N: 12%P2O5: 44%K2O + 3%MgO + TE 2020
280 0309 Suspension 24-24-14 24%N: 24%P2O5: 14%K2O 2020
281 0310 Mazao Booster 32%N: 10%P2O5: 20%K2O + 2.8%Fe, 3.7%Cu, 

2.7%Mn, 2%Mo, 2%B, 2%Zn, 20%S, 2.8%Co
2020

282 0311 Agromaster 16%N: 10%P2O5: 22%K2O 2020
283 0312 Humic plus 71.07 % Humic acid, 12.17%K2O 2020

284 0313 Neo Supreme 24%N: 24%P2O5: 18%K2O + 4%Mg, 4%S, TE 2020
285 0314 Neo High P 12%N: 45%P2O5: 20%K2O + 4%Mg, 2%CaO, 

TE
2020

286 0315 Super Neo High K 15%N: 10%P2O5: 45%K2O + 4%Mg, 4%S, TE 2020
M%3 ,N%21 ,OaC%8163- tenorciM6130782 g, 1%B, 2% Amin acid 2020

288 0317 Superfeed 19%N: 19%P2O5: 19%K2O + Mg + TE 2020
289 0318 TFA Fahari (Myco Sol) 12%N: 6%K2O + 40%SO3 2021
290 0319 Agromaster 15%N: 24%P2O5: 12%K2O 2020
291 0320 Fahari Booster 20%N: 20%P2O5: 18%K2O + TE 2020
292 0321 Rokohumin-Duplo 5.65%N: 0.9%P2O5: 4.61%K2O 2020
293 0322 Aviel Extra Booster 20%N: 5%P2O5: 35%K2O 2020
294 0323 Potassium Schonite 23%K2O + 11%MgO 2020
295 0324 Max Yield 15%N: 10%P2O5: 45%K2O 2020
296 0325 Max Green 31%N: 11%P2O5: 15%K2O 2020
297 0326 Fast Crop Max-K 15%N: 10%P2O5: 45%K2O +4%S, 4%MgO 2020
298 0327 Gap Mbolea 12%N: 12%P2O5: 12%K2O 2020

0202N%21retsooB s'redeefneeK8230992
300 0329 Keen Mavuno 15%N: 15%P2O5: 15%K2O + TE 2020
301 0330 New Victory Booster 19%N: 19%P2O5: 10%K2O 2020
302 0331 Sulotaste 19%N: 19%P2O5: 19%K2O + MgO, TE 2020
303 0332 Org 1202N/C %6.81 ,MO %83 ,CO %8.24 : N %3.2 rezilitreF cina

 onimA l/g 02 + O2K %4 : 5O2P %1.0 : N %2ecroforG3330403
Acid, 200 g/l Organic Matter, 8 g/l Humic Acid, 8 
g/l Mg, 120 g/l Organic Sugar

2021

305 0334 BM Start  1.7% N + 2.1% MgO, 2.84% H2SO3,  2.07% B,  
0.02% Mo

2021

306 0335 FarmGrow Vegetative 38%N: 5%P2O5: 5%K2O 2021
307 0336 FarmGrow Starter 13%N: 40%P2O5: 13%K2O + TE 2021
308 0337 F100 8%N: 2%P2O5: 8%K2O 2021
309 0338 F300 2%N: 11%P2O5: 11%K2O 2021
310 0339 Full Power 12%N: 18%P2O5: 12%K2O 2021
311 0340 Agrodyke 12%N: 18%P2O5: 12%K2O 2021
312 0341 FarmGrow Flowering and Fruiting 

Vegetative 
5%N: 5%P2O5: 45%K2O + TE 2021

313 0342 Veggie Oemff Grow 14.8%N: 8.87%P2O5: 15.86%K2O + 1.93% S 2021
314 0343 Agribooster 19%N: 10%P2O5:  8%K2O 2021
315 0344 Eco Super Grow 15%N: 4.4%P2O5:  1.8%K2O 2021
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Na MWANDISHI WETU
–––––––––––––––––––––––-----–––––––––––––

Kiwanda kikubwa Cha Mbolea kutoka 
kampuni ya intracom ya Nchini Burundi ki-
natarajiwa kujengwa Dodoma eneo la Nala 
ambapo Jumla ya watu 3000 watapata ajira za 
kudumu.

Hayo yamesemwa jijini Dodoma na Me-
neja wa Kituo cha uwekezaji kanda ya kati ya 
Tanzania, Investment Center (TIC) Aboubakari  
Ndwata katika Ziara ya kukagua shughuli zin-
azoendelea  kiwandani hapo.

Amesema kiwanda hicho ni kikubwa na 
kitakuwa na uwezo wa kutoa tani laki tano  za 
mbolea kwa mwaka.

“Kama tunavyojua tunaagiza mbolea nje 
karibu tani laki saba hivyo kiwanda hiki katika 
eneo la Nala kitakuja kuokoa pesa zetu hapa 
Nchini” Amesema Ndwata.

Amesema uwekezaji huo ni wa dola za 
kimarekani Bilioni 180 ambapo kwa Tanzania 

Ina thamani ya shilingi karibu Bilioni 400.
“Nachukua nafasi hii kumshukuru Rais wetu  

Samia Suluhu Hassan baada ya kusema Serikali 
na Taasisi zake kuboresha fursa za uwekezaji.

Nawashukuru watoa huduma wa serikali 
ambao wamewezesha   kama tulivyoona nguzo 
zimetandazwa kilometa Tano kutoka chanzo 
Cha umeme lakini Shirika la umeme Tanzania 
limewezesha kuhakikisha umeme umefika” 
Amesema Ndwata.

Sambamba na hayo ametoa wito kwa 
wawekezaji wengine ambao wana maeneo 
Nala kwenda kuanzisha viwanda kwani umeme 
na Maji yanapatikana muda wote.

Naye Mhandisi wa Mradi huo Tumaini  Cho-
nya kutoka Shirika la Ugavi Umeme (TANES-
CO) Mkoani Dodoma, amesema mradi huo upo 
katika hatua ya Mwisho ya kukamilika ambapo 
transformer yenye ukubwa  wa KVA 500 na 
nyingine KVA 50 imepita kwenye maeneo ya 
wananchi Ili waweze kupata nishati hiyo.

“Muda sio mrefu laini zote zitakuwa na 
umeme hapa naweza kusema asilimia  95 za 
umeme zimekamilika na hadi kufikia kesho 
kutwa umeme utakuwa umewaka kwa asilimia 
100“

Kwa Upande wake Mhandisi  Musafiri 
Deudonne muwekezaji kutoka itracom kutoka 
nchini Burundi ameishukuru Serikali ya Tan-
zania kwa kuwa na kasi ya katika kuhakikisha 
miundo mbinu inakuwa rafiki katika utendaji 
Kazi.

Deudonne ameipongeza TIC na Serikali 
na wadau wengine waliowezesha kufanikisha 
umeme na Maji vinapatikana katika eneo la 
Nala kwani hiyo ndio ilikuwa changamoto kub-
wa kwa wawekezaji.

“Kasi imeonekana na Sisi itracom yunaahi-
di kuanzia wiki ijayo tutakuwa tumeanza mradi 
wetu wa Ujenzi wa kampuni ya mbolea  lakini 
pia yunaahidi kuanzisha miradi mingine Mingi” 
amesema Deudonne.

Kiwanda kikubwa cha mbolea
kujengwa jijini Dodoma

Jarida hili hutolewa na Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)
Mtaa wa Kilimo, Jengo la Kilimo I Complex, Barabara ya Mandela, 

S.L.P. 46238 Dar es Salaam. Simu. +255 22 2861939  Tovuti: www.tfra.go.tz


